วันที่ 4-5 มิถุนายน 2024 ซิสเตอร์ทองอยู่ กิจสกุล อธิการิณีเจ้าคณะแขวงคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์แห่งประเทศไทย เป็นประธานในการเปิดการประชุมปฏิบัติการของผู้รับผิดชอบงานสื่อสารมวลชนระดับแขวง โดยมีซิสเตอร์ฉวีวรรณ เกษทองมา ผู้ประสานงานระดับแขวง และนางสาวนิตยาภรณ์ เส็งเจริญ เป็นวิทยากร พร้อมด้วยสมาชิกผู้รับผิดชอบฝ่ายสื่อระดับบ้านจำนวน 7 คน ได้เข้าร่วมการประชุมครั้งนี้ ซึ่งจัดขึ้นที่บ้านธารพระพร อ.สามพราน จ.นครปฐม
บรรยากาศของการประชุมดำเนินไปอย่างจริงจัง สนุกสนาน มีการแลกเปลี่ยนประสบการณ์และการเปิดสู่การเรียนรู้เทคนิค วิธีการของการนำสื่อเทคโนโลยีประยุกต์ใช้ในหน้าที่ความรับผิดชอบในชีวิตประจำวัน และในการประกอบภารกิจการอภิบาลท่ามกลางเยาวชน เฉพาะอย่างยิ่งทักษะการทํางานด้านสื่อสารบนพื้นที่ออนไลน์เครือข่ายสังคม เรียนรู้ทักษะการเขียนข่าว-บทความ-การประชาสัมพันธ์ ศึกษาแนวทางการจัดเก็บเอกสารภาพและเอกสารต่าง ๆ อย่างมีระบบ รวมทั้งการแบ่งปันข้อคิดจากเอกสารของคณะ “แนวทางการปฏิบัติของ ธมอ ในเครือข่ายสังคม” และฝึกปฏิบัติทักษะการใช้เครื่องมือสื่อสารในยุค AI จากแอปพลิเคชันต่าง ๆ
นอกจากนี้ การแบ่งปันข้อคิดจากซิสเตอร์ทองอยู่ ทีมงานสื่อ ฯ และจากผู้เข้าร่วมการประชุมทุกคน ช่วยให้เกิดความตระหนักมากยิ่งขึ้นถึงการสื่อสารแท้จริง คือการปล่อยให้พระเจ้าผู้ทรงเป็นองค์แห่งความรัก เป้นผู้นำพาเราให้ก้าวเดินไปบนเส้นทางแห่งการสื่อสารที่แท้จริง โดยมีพื้นฐานบนความรัก การเสวนา การเปิดใจรับฟัง และมุ่งมั่นยืนหยัดในอัตลักษณ์ของการเป็น ธมอ สตรีผู้รับเจิม ท่ามกลางเยาวชน ซึ่งเป็น “หัวใจ” ของการสื่อสารที่มีคุณภาพอย่างแท้จริง …more photos…
“Signore dammi di quest’acqua…”
ระหว่างวันที่ 4-11 เมษายน 2018 ซิสเตอร์คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ได้จัดเข้าเงียบประจำปี รุ่นที่ 1 ให้กับสมาชิก จำนวน 41 คน ณ บ้านธารพระพร สามพราน ในหัวข้อ” Signore dammi di quest’acqua (Gv 4,15)” โดยมีซิสเตอร์มาเรีย โก ธมอ. (Maria Ko) อาจารย์ผู้สอนวิชาพระคัมภีร์จากมหาวิทยาลัยเอาซีลีอุม กรุงโรม ประเทศอิตาลีเป็นผู้เทศน์ ซึ่งท่านได้ชี้แนะถึงการไตร่ตรองพระวาจา ในท่าทีของการฟังตามคำสอนของพระเยซูเจ้า รวมทั้งการฟังคำถามต่าง ๆ ของพระเยซูเจ้าที่ถามบุคคลที่อยู่ต่อหน้า เหล่านี้ เพื่อช่วยในการพิจารณาไตร่ตรอง เทียบเคียงกับชีวิตการเป็นผู้รับเจิมในการติดตามพระองค์ ท่าทีที่เราต้องเลียนแบบให้มากขึ้น ในการเข้าเงียบนี้เป็นไปในบรรยากาศแห่งการสำรวมตน ความเงียบและการไตร่ตรอง การภาวนาชิดสนิทกับพระ ทั้งการเตรียมพิธีกรรมในวันต่าง ๆ อย่างดีของหมู่คณะที่รับผิดชอบ ได้ช่วยให้วันเหล่านี้เปี่ยมไปด้วยพระพร ซึ่งช่วยฟื้นฟูจิตใจของผู้เข้าเงียบให้มีพละกำลังใหม่ พร้อมที่จะกลับไปเป็นน้ำสำหรับผู้อื่นที่จะมาตักตวงและดื่มจากเรา …more photos…
Leave a Reply