วันที่ 16-17 พฤศจิกายน 2023 ซิสเตอร์ฉวีวรรณ เกษทองมา ผู้ประสานงานฝ่ายสื่อสารมวลชนคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ และนางสาวนิตยาภรณ์ เส็งเจริญ ทีมงานด้านสื่อสารมวลชน ได้ให้การอบรมสื่อสัญจรในโครงการ Media Education แก่นักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนต้น โรงเรียนธิดานุเคราะห์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา จำนวนทั้งหมด 553 คน ในหัวข้อ “พลเมืองดิจิทัล รู้คิด รู้ทัน ปัญญาประดิษฐ์” โดยแบ่งนักเรียนแต่ละระดับชั้น เข้ารับการอบรม ณ ห้องประชุมจอห์น ปอล เพื่อรับความรู้เกี่ยวกับทักษะการเป็นการเป็นพลเมืองดิจิทัลที่มีคุณภาพ มีการเล่มเกม ตอบคำถาม และเรียนรู้เชิงปฏิบัติการใน Workshop เกี่ยวกับการใช้ปัญญาประดิษฐ์ในการสร้างสรรค์ผลงานของมนุษย์ และได้สรุปความคิดจากการไตร่ตรองหัวข้อของสารวันสื่อมวลชนสากล ครั้งที่ 58 ที่องค์สมเด็จพระสันตะปาปาฟรังซิสทรงเลือก คือ “ปัญญาประดิษฐ์และปรีชาญาณของหัวใจ เพื่อการสื่อสารที่สมบูรณ์ของมนุษย์” ซึ่งจะมีการเผยแพร่อย่างเป็นทางการในเดือนมกราคม ปี 2024 …more photos…
ขอบคุณท่าน…ด้วยใจรู้คุณ…
เมื่อวันที่ 20 ตุลาคม 2019 ที่บ้านธารพระพร สามพราน โอกาสวันแพร่ธรรมสากล สมาชิกสมัชชาแขวงคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์แห่งประเทศไทย เป็นตัวแทนร่วมกันแสดงความรักความรู้คุณต่อบรรดาซิสเตอร์ธรรมทูตที่ได้อุทิศตนอย่างสุดกำลังเพื่อบรรดาสมาชิกและเยาวชนในแขวงไทย โดยโอกาสนี้ตัวแทนได้กล่าวขอบคุณบรรดาซิสเตอร์ธรรมทูตทั้งในปัจจุบันและอดีต ซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวง ได้มอบดอกไม้แด่ซิสเตอร์ธรรมทูตที่เข้าร่วมสมัชชาแขวง ได้แก่ซิสเตอร์อเดไลเด ซูแปร์ติโน ซิสเตอร์อานาโรซา ซีโวรี ซิสเตอร์มาร์การีตา เปเรซ ซิสเตอร์อันนา กราสซี และซิสเตอร์แอลดา บารัตติโน และทุกคน ร่วมกันขับร้องบทเพลง “แสงทองส่องโลก” ด้วยความขอบคุณแด่ซิสเตอร์ธรรมทูตแต่ละท่าน และส่งคำขอบคุณไปยังบรรดาซิสเตอร์ธรรมทูตที่อยู่ในหมู่คณะต่าง ๆ ของแขวง รวมถึงทั้งบรรดาธรรมทูตผู้ล่วงลับ “เพราะจากท่าน…สมาชิกแขวงไทยได้เรียนรู้ พัฒนา และเติบโต…จนวันนี้” …ขอบคุณท่านด้วยใจรู้คุณ… https://flic.kr/s/aHsmHQjaaP
Leave a Reply