วันที่ 6-8 มีนาคม 2024 ฝ่ายอบรมคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์จัดการอบรมต่อเนื่องให้กับสมาชิกในคณะ เป็นการอบรมช่วงวัยที่แตกต่างกัน โดยแบ่งสมาชิกที่เข้ารับการอบรมออกเป็น 3 รุ่น ช่วงวัยผู้ใหญ่ตอนต้นจำนวน 15 คน ได้รับการอบรมเป็นรุ่นแรกที่บ้านสเตลลา มารีส ชะอำ โดยมีคุณพ่อวรวุธ สังขรัตน์ คณะภราดาน้อยกาปูชิน เป็นวิทยากรให้การอบรมโดยใช้พระวาจาพระเจ้าที่ว่า “ความรักของพระคริสตเจ้าผลักดันเรา ถ้าผู้ใดอยู่ในพระคริสตเจ้า ผู้นั้นเป็นสิ่งสร้างใหม่ สภาพเก่าผ่านพ้นไป สภาพใหม่เกิดขึ้นแล้ว” (2 คร 5:14-17) บรรดาซิสเตอร์ได้รับการแบ่งปันพระวาจาพระเจ้า ซึ่งเทียบเคียงกับประสบการณ์ชีวิตที่สะท้อนให้เห็นถึงการเผชิญวิกฤติ มีแรงผลักดัน และเสริมพลังในการก้าวเดินเพื่อผ่านพ้นอุปสรรคตามช่วงวัย
นอกจากนั้น มีการอบรมเชิงปฏิบัติการเกี่ยวกับการปฏิสัมพันธ์เชิงบวก โดยซิสเตอร์ยุพดี จารุวิภาค เป็นวิทยากรแบ่งปันและนำการไตร่ตรองถึงประสบการณ์จริงในชีวิตที่เกี่ยวข้องกับการสื่อสารด้วยภาษาและอวัจนภาษา ซิสเตอร์ทองอยู่ กิจสกุล อธิการิณีเจ้าคณะได้ร่วมในการอบรมและให้ข้อคิดแก่สมาชิกในวัยผู้ใหญ่ตอนต้น ท่ามกลางบรรยากาศการอบรมที่มีความสงบ ใกล้ชิดธรรมชาติ และห่างไกลความกังวล และได้มอบที่ระลึกเป็นสัญลักษณ์ในการอบรม พร้อมด้วยบทภาวนาที่มีความสอดคล้องชวนให้ระลึกถึงก้าวเดินฝ่ายจิตที่แต่ละคนต้องทำให้เกิดผลอย่างเห็นได้ชัด …more photos…
ธมอ ร่วมกิจกรรม Talitha Kum Thailand
วันที่ 23-27 กุมภาพันธ์ 2022 ซิสเตอร์วิไลพร เต็มอรุณรุ้ง และซิสเตอร์มัลลิกา ด้านซอม ตัวแทนของคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ พร้อมด้วยตัวแทนจากคณะนักบวชหญิงทั้งหมด 8 คณะ ที่ส่งสมาชิกจำนวน 16 คน เข้าร่วมกิจกรรมกับ Talitha Kum Thailand ในหัวข้อ “Awareness of an Economy of Care and Empowerment for Tribal Women” ที่หมู่บ้านพอบล้าคี ต.อุสุ อ.ท่าสองยาง จ.ตาก ซึ่งมีวัตถุประสงค์ในการให้ความรู้ ความเข้าใจในเรื่องที่เกี่ยวกับสิทธิมนุษยชน ดังนี้ 1) ความรู้เรื่องการค้ามนุษย์ 2) ความรู้เรื่องกฎหมาย/ สิทธิมนุษยชน 3) การดูแลรักษา สุขภาพ 4) ทรัพยากรธรรมชาติ Laudato si 5) ทรัพยากรอาหารจากธรรมชาติ 6) การบริหารจัดการกับอาหารจากธรรมชาติและอาหารที่สามารถผลิตเองได้ในชุมชน โดยมีลักษณะการจัดกิจกรรมเป็นคาบเรียน […]
Leave a Reply