สมาชิกหมู่คณะพระหฤทัย โรงเรียนนารีวุฒิ ยินดีต้อนรับ ซิสเตอร์ทองอยู่ กิจสกุล อธิการิณีเจ้าคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ โอกาสเยี่ยมประจำปี ระหว่างวันที่ 14-21 พฤศจิกายน 2023 ชาวนารีวุฒิให้การต้อนรับท่าน ด้วยบรรยากาศที่อบอุ่นแบบครอบครัว โดยมีคณะซิสเตอร์ ตัวแทนครู และนักเรียนมอบดอกไม้แด่ท่าน
ซิสเตอร์ได้เริ่มการเยี่ยมภายใต้การนำและพระพรของพระมารดาองค์อุปถัมภ์ มีการพบปะกับสมาชิก คณะครู พนักงาน และกลุ่มต่าง ๆ ในโรงเรียน เริ่มจากนักเรียนคาทอลิก ผู้ร่วมงานซาเลเซียน คุณครูคาทอลิก กลุ่มนักเรียนประจำ ศิษย์เก่า กลุ่ม ADMA VIDES SSYV คณะครู นักเรียนและพนักงาน ซึ่งให้การต้อนรับด้วยการแสดงจากใจของทุก ๆ คน ท่านได้มอบข้อคิด แบ่งปันสิ่งดี ๆ ด้วยคำพูดเรียบง่าย แต่สามารถจดจำและนำไปประยุกต์ใช้ในชีวิต เชื้อเชิญให้ทุกคนดำเนินชีวิตอย่างมีความสุข โดยเป็นผู้สร้างความสุขให้กับทุกคน ก้าวเดินไปด้วยกันในความเป็นหนึ่งเดียวดุจครอบครัวเดียวกัน ไม่พลาดที่จะมีการแสดงบรรเลงโชว์ของวงโยธวาทิตด้วยบทเพลงที่พวกเขาเตรียมเพื่อการแข่งขันที่กำลังใกล้เข้ามา
ในวันที่ 20 พฤศจิกายน 2023 สมาชิกในหมู่คณะขอบคุณพระเจ้าพร้อมกันในพิธีบูชาขอบพระคุณปิดการเยี่ยม โดยคุณพ่อบุญเลิศ ปณีตัธยาศัย เจ้าคณะแขวงซาเลเซียนแห่งประเทศไทย กัมพูชาและลาว ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธี ซึ่งเป็นช่วงเวลาที่ท่านเยี่ยมหมู่คณะซาเลเซียนข้างเคียง และจบลงด้วยการขอบคุณท่านผู้เป็นตัวแทนของพระมารดาด้วยบรรยากาศน่ารักในครอบครัวเดียวกัน …more photos…
ต้อนรับสมาชิกใหม่ในพระศาสนจักร
เมื่อวันที่ 31 ตุลาคม 2020 ซิสเตอร์สายสวาท ระดมกิจ อธิการิณีโรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ พร้อมด้วยบรรดาซิสเตอร์ในหมู่คณะร่วมแสดงความยินดีในโอกาสรับศีลศักดิ์สิทธิ์ของ มารีอา สายฝน โหจันทร์ คุณครูในโรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ ซึ่งได้แสดงเจตจำนงและความตั้งใจดีในการศึกษาพระธรรมคำสอนทางศาสนาคริสต์มาเป็นระยะเวลาถึง 3 ปี โดยได้รับการสอนและการติดตามด้วยความเอาใจใส่จากซิสเตอร์ศิริภัทร์ ระดมกิจ มาโดยตลอด และในโอกาสแห่งความชื่นชมยินดีของการรับศีลศักดิ์สิทธิ์แห่งการเริ่มต้นเป็นคริสตชน หมู่คณะซิสเตอร์และเพื่อนครูได้มาร่วมยินดีในพิธีบูชาขอบพระคุณ ณ วัดแม่พระองค์อุปถัมภ์ กรุงเทพกรีฑา โดยคุณพ่ออารอน อี. อัลโกเซบา อธิการบ้านเจ้าคณะแขวงซาเลเซียน เป็นผู้โปรดศีลล้างบาป ศีลมหาสนิท และศีลกำลังตามพิธีกรรมพระศาสนจักรโรมันคาทอลิก พร้อมด้วยคุณพ่อบุญเลิศ ปณีตัธยาศัย อธิการบ้านซาเลเซียน ร่วมประกอบพิธี โดยมีคุณ ลูซีอา ดรุณี ศรีสวัสดิ์ รับเป็นแม่ทูนหัว หลังจากพิธีกรรม ซิสเตอร์สายสวาท มอบรูปปั้นแม่พระองค์อุปถัมภ์แก่คุณครูสายฝน เพื่อแสดงความยินดี และเป็นการมอบฝากคริสตชนใหม่ไว้ในความคุ้มครองของพระนาง ซึ่งคุณครูสายฝนมีความยินดีที่ได้เลือกชื่อของแม่พระเป็นองค์อุปถัมภ์ในวันสำคัญนี้ด้วย …more photos…
Leave a Reply