ผู้รับผิดชอบฝ่ายอบรมคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ภูมิภาคเอเชีย ได้จัดการอบรมให้กับบรรดาอธิการิณี และสมาชิกที่เตรียมตัวในหน้าที่เป็นผู้นำหมู่คณะ โดยมี Sr. Milena Stevani (FMA) อาจารย์ที่ปรึกษาสาขาจิตวิทยาประจำวิทยาลัยเอาซีลีอุม กรุงโรม ประเทศอิตาลี เป็นผู้ให้การอบรมในหัวข้อ “การฝึกอบรมด้านจิตวิทยาและมานุษยวิทยาของผู้นำ” ณ บ้านธารพระพร สามพราน จ.นครปฐม โดยมีซิสเตอร์ธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ในภูมิภาคเอเชียได้ส่งสมาชิกเข้ารับการอบรม ซึ่งได้แบ่งออกเป็น 2 รุ่น คือ ระหว่างวันที่ 11-16 กันยายน 2023 รุ่นที่ 1 และวันที่ 19-24 กันยายน 2023 เป็นรุ่นที่ 2 จากแขวงต่าง ๆ ในภูมิภาคเอเชีย (CIAO) ดังนี้ แขวงฟิลิปปินส์ (FIL) แขวงเวียดนาม (VTN) แขวงจีน (CIN) แขวงกัมพูชา-เมียนม่า (CMY) แขวงเกาหลี (KOR) แขวงติมอร์ตะวันออก-อินโดนีเซีย (TIN) แขวงญี่ปุ่น (GIA) และแขวงไทย (THA) ซึ่งมีซิสเตอร์อันเจลา ทองอยู่ กิจสกุล อธิการิณีเจ้าคณะแขวงไทย ได้ให้การต้อนรับบรรดาซิสเตอร์จากแขวงต่าง ๆ อย่างอบอุ่นพร้อมกับสมาชิกแขวงไทยทุกคน
การอบรมรุ่นที่ 1 มีสมาชิกที่เข้าอบรมทั้งหมดจำนวน 51 คน โดยมี Sr. Jessica Salvaña เป็นผู้ประสานงานกลุ่มผู้เข้าอบรม และจัดสรรช่วงเวลาของการภาวนาร่วมกัน รับฟังการอบรม แบ่งกลุ่มเพื่อไตร่ตรองข้อคำถาม และแบ่งปันคำตอบจากการพิจารณาระดับส่วนตัวและระดับกลุ่ม
ในเย็นวันที่ 14 กันยายน 2023 เป็นคืนแห่งการขอบคุณจากบรรดาสมาชิกแต่ละแขวงที่เข้ารับการอบรม มีการแสดงทางวัฒนธรรมประจำท้องถิ่นของบางประเทศ การขับร้องบทเพลงแห่งความสุขยินดีในภาษาต่าง ๆ และมอบของที่ระลึกในการพบปะกันครั้งนี้
ในวันที่ 15 กันยายน 2023 แขวงประเทศไทยได้เป็นเจ้าภาพในการนำกลุ่มผู้เข้าอบรมเดินทางไปทัศนศึกษาเชิงวัฒนธรรมที่ตลาดน้ำดำเนินสะดวก และ ณ สัทธา อุทยานไทย อ.บางแพ จ.ราชบุรี ซึ่งเป็นสถานที่ท่องเที่ยวเพื่อการเรียนรู้ พักผ่อนหย่อนใจ และ ส่งเสริมคุณค่าในการอนุรักษ์ศิลปะวัฒนธรรมที่งดงามอย่างไทยให้คงอยู่สืบไป …more photos…
พระพรแห่งความสัตย์ซื่อมั่นคงในชีวิต ธมอ
ระหว่างวันที่ 25 กุมภาพันธ์ – 4 มีนาคม 2021 มีการเข้าเงียบประจำปี รุ่นที่ 1 ของซิสเตอร์คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ จำนวน 35 คน ที่บ้านสเตลลา มารีส ชะอำ จ.เพชรบุรี ภายใต้หัวข้อการไตร่ตรองฝ่ายจิตตามแนวทางของเอกสาร “พระพรแห่งความสัตย์ซื่อมั่นคง ความสุขยินดีในความมานะพากเพียร” (Il dono della fedeltà, la gioia della perseveranza) โดยมี คุณพ่อ ออกัสติน ยะรัตน์ ไชยรา (SDB) เป็นผู้เทศน์และได้นำเสนอวิสัยทัศน์กว้างไกลเกี่ยวกับสถานการณ์ความสัตย์ซื่อมั่นคงในชีวิตผู้รับเจิมปัจจุบัน และข้อแนะนำเชิงอบรมในมุมมองของอัตลักษณ์ธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ตามพระพรพิเศษของคณะอย่างชัดเจน เพื่อสามารถเผชิญกับความสงสัย ความยากลำบากและความท้าทายใหม่ ๆ ในช่วงเวลาที่ความสัตย์ซื่อมั่นคงของชีวิตผู้รับเจิมถูกทดสอบ ท่ามกลางธรรมชาติที่สวยงามและความสงบร่มเย็น ซิสเตอร์ อักเนส นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวง อยู่ท่ามกลางบรรดาสมาชิกที่เข้าเงียบด้วยการเป็นเพื่อนร่วมทางที่ดี แนะนำการไตร่ตรองฝ่ายจิต เทียบเคียงธรรมนูญแห่งชีวิต และเสริมเติมพลังแห่งความรักฉันพี่น้องในจิตตารมณ์ครอบครัวได้อย่างชัดเจนว่าเป็น “พลังสร้างสรรค์จากหัวใจของคุณพ่อบอสโก” การเข้าเงียบดำเนินไปท่ามกลางพิธีกรรมแห่งชีวิตด้วยคำภาวนาที่ร้อนรนตามวัตถุประสงค์ต่าง […]
Leave a Reply