เย็นวันที่ 7 ธันวาคม 2020 หมู่คณะมารีย์อุปถัมภ์ พร้อมด้วยตัวแทนเยาวชนจากศูนย์ฝึกอาชีพหญิงตาบอด หมู่คณะมารีย์นิรมล สามพราน และเยาวชนกลุ่มธิดารักษ์ ร่วมฉลองแม่พระนิรมลทินพร้อมกับสมาชิกครอบครัวซาเลเซียน ณ บ้านซาวีโอ สามพราน คุณพ่อบุญเลิศ ปณีตัธยาศัย อธิการบ้านซาเลเซียน เป็นประธานในพิธีสวดภาวนาทำวัตรเย็นโอกาสสมโภชพระนางมารีย์ผู้ปฏิสนธินิรมล หลังจากการภาวนา มีการแสดงเทิดเกียรติแม่พระจากกลุ่มต่าง ๆ ในครอบครัวซาเลเซียน ประกอบด้วยการขับร้องเพลงประสานเสียง จินตลีลา ละครเวที และการแสดงความรักศรัทธาต่อแม่พระอย่างสร้างสรรค์ สร้างบรรยากาศวันฉลองให้มีความหมายมากยิ่งขึ้นด้วยการรับประทานอาหารร่วมกันในความเป็นกันเองแบบครอบครัวซาเลเซียน …more photos…
พิธีเปิดหมู่บ้านคุณธรรม
วันอาทิตย์ที่ 2 กรกฏาคม 2023 บ้านธิดารักษ์ จอมทอง ได้มีพิธีเปิดหมู่บ้านคุณธรรมประจำปีการศึกษา 2566 ตามอุดมการณ์ประจำปี ที่ว่า “Be active yeast in society” (เป็นเชื้อแป้งที่ดีของสังคม) ซิสเตอร์ยุพดี จารุวิภาค อธิการิณีได้เป็นประธานในพิธีเปิด พร้อมให้ข้อคิดในการแต่งตั้งคณะกรรมการ และได้มอบสัญลักษณ์รูปนักบุญองค์อุปถัมภ์และธงสีให้กับผู้นำสี เป็นเครื่องหมายของแต่ละหมู่บ้าน ซึ่งมีหัวข้อการอบรมคุณธรรม ดังนี้ Be real : หมายถึง การรู้จักตนเอง คิด พูด และทำเรื่องต่างๆในเชิงบวก รู้จักความสามารถของตนและรู้จักควบคุมอารมณ์ Be leader : หมายถึง การเป็นผู้นำ กล้าคิด กล้าทำ ด้วยความเคารพต่อความคิดเห็นส่วนรวม พร้อมช่วยเหลือผู้อื่นด้วยความความรัก Be human : หมายถึง การเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์เคารพศักดิ์ศรีและสิทธิของผู้อื่น ยอมรับในความต่างของแต่ละคน Be saint : หมายถึง การเป็นคนดี โดยการรับผิดชอบต่อหน้าที่ของตน ด้วยความยินดีเสมอ […]
Leave a Reply