วันที่ 26 – 29 พฤศจิกายน 2020 ซิสเตอร์ยุพดี จารุวิภาค คุณครูฉัตรชัย หว้านเครือ จากโรงเรียนเซนต์เมรี่ อุดรธานี และคุณครูศิริจิต ทองอร่าม จากโรงเรียนนารีวุฒิ บ้านโป่ง เข้ารับการอบรมโครงการพัฒนาบุคลากรเครือข่าย Talitha Kum Thailand ด้วย MOT Program ณ โรงแรมกรีนวิว อ.เพ็ญ จ.อุดรธานี เป็นกิจกรรมพัฒนาศักยภาพเด็กและเยาวชน โดยใช้กุญแจสำคัญที่เป็นพื้นฐานสองประการที่เกิดจากวัฒนธรรมและวิถีความเป็นอยู่ คือ การตระหนักรู้และความกล้าหาญ สร้างเยาวชนเข้มแข็งเข้าใจผู้อื่นและมองเห็นตัวเองในบริบทที่กว้างขึ้น มีผู้เข้าร่วมทั้งหมด 51 คน ซึ่งตัวแทนจากโรงเรียนของคณะนักบวชหญิง ได้รับความรู้ถึง ปรัชญา วิสัยทัศน์และพันธกิจ ของ MOT Foundation ซึ่งเริ่มจากประเทศนอร์เวย์ และผ่านฐานกิจกรรมสร้างพลังกล้า Courage to live, Courage to care and Courage to say NO. ในช่วงสุดท้ายของการอบรม มีการจด MOU เพื่อสร้างเครือข่ายในการจัดอบรมให้แก่โรงเรียนต่าง ๆ และปิดการอบรมครั้งนี้ โดยพระคุณเจ้า ยอแซฟ ลือชัย ธาตุวิสัย ประมุขของสังฆมณฑลอุดรธานี เป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณ …more photos…
วันครู…2561
คณะครูโรงเรียนธิดานุเคราะห์ หาดใหญ่ ได้เข้าร่วมกิจกรรมวันครู ประจำปี 2561 ในวันที่ 16 มกราคม 2561 ในช่วงเวลา 7.00 น. คุณครูจำนวนหนึ่งไปร่วมพิธีทำบุญตักบาตร ณ ลานอเนกประสงค์ โรงเรียนสมานคุณวิทยาทาน ช่วงเวลา 8.00 น. เป็นต้นไป คุณครูอีกจำนวนหนึ่งได้ไปร่วมพิธีรำลึกบูรพาจารย์ ณ ศูนย์กีฬามหาวิทยาลัยหาดใหญ่ และคณะครูคาทอลิกโรงเรียนธิดานุเคราะห์ พร้อมโรงเรียนแสงทองวิทยา ร่วมพิธีบูชามิสซา ณ วัดน้อยโรงเรียนธิดานุเคราะห์ เพื่อขอพรและขอบคุณสำหรับความดีมากมายที่ได้รับจากพระเจ้า…more photos… ,
Leave a Reply