วันที่ 18 ตุลาคม 2020 ซิสเตอร์พรพิรุณ จันทร์เด่นดวง ผู้ประสานงานฝ่ายงานธรรมทูต และนางสาวชฎารัตน์ ทวีชัยรัตน์ ผู้ช่วยพยาบาลจากหอพักหญิงเอาซีลีอุม ศาลาแดง พร้อมด้วย ซิสเตอร์อันนา กราสซี และคณะครูคาทอลิกจากโรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ สามพราน จำนวน 6 คน ได้ร่วมงาน “วันแพร่ธรรมสากล 2020” ณ อาสนวิหารอัสสัมชัญ โดย พระคาร์ดินัล ฟรังซิส เซเวียร์ เกรียงศักดิ์ โกวิทวาณิช เป็นประธานในพิธี หลังพิธีบูชาขอบพระคุณ มีกิจกรรมรับฟังการบรรยายหัวข้อ “พระคัมภีร์กับการประกาศข่าวดี “ โดย คุณพ่อ ยอห์น บัปติสต์ สมเกียรติ ตรีนิกร และ “ประสบการณ์พระคัมภีร์กับชีวิตในการประกาศข่าวดี” โดย คุณพ่อ เปาโล อนุรักษ์ ประจงกิจ คณะธรรมทูตไทย (TMS) ณ ห้องประชุม ชั้น 4 อาคารเลโอ แปรูดอง โรงเรียนอัสสัมชัญ หัวข้อของวันแพร่ธรรมสากลในปีนี้คือ “ข้าพเจ้าอยู่ที่นี่ โปรดทรงข้าพเจ้าไปเถิด” (อสย 6,8) โอกาสนี้บรรดาฆราวาสได้ให้ความสนใจและร่วมกิจกรรมในวันนี้อย่างมากพร้อมทั้งบรรดาผู้ฝึกหัดและสามเณรจากบ้านเณรยอแซฟอุปถัมภ์ ขอขอบคุณ คุณพ่อสมเกียรติ บุญอนันตบุตร ผู้ช่วยพระสังฆราชฝ่ายงานธรรมทูต และทีมงานที่ได้จัดงานวันแพร่ธรรมสากลให้เราได้ตอกย้ำความเชื่อและความมั่นใจว่าเราทุกคนมีหน้าที่ที่ต้องประกาศข่าวดีแห่งพระวรสาร …more photos…
ประชุมพบปะประจำปี “ผู้รับผิดชอบฝ่ายสื่อมวลชน….”
ฝ่ายสื่อสารมวลชน ระดับแขวงได้จัดประชุมพบปะ “ผู้รับผิดชอบสื่อฯ ระดับบ้านและโรงเรียนในเครือ ธมอ. ระหว่างวันที่ 25-27 เมษายน 2019 ณ บ้านธารพระพร สามพราน โดยมีซิสเตอร์ ครู ศิษย์เก่าและศิษย์ปัจจุบันจากโรงเรียนในเครือ เข้าร่วมจำนวน 30 คน มีซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวง เป็นประธานในการประชุม ได้รับเกียรติจากซิสเตอร์นิตยา เยาวสังข์ อธิการิณีหอพักหญิงมารีย์นิรมล หัวหมาก เป็นวิทยกรแบ่งปันเกี่ยวกับสาส์นวันสื่อมวลชน ครั้งที่ 53 หัวข้อ “ เราต่างเป็นเสมือนอวัยวะของกันและกัน (อฟ.4, 25) จากชุมนุมเครือข่ายสังคมสู่ชุมชนมนุษย์ ” พร้อมด้วย ซิสเตอร์วิรินทิพย์ อินทรแย้ม แบ่งปันในหัวข้อ “วัฒนธรรมการสื่อสารตามวิถีจิตซาเลเซียนของนักบุญยอห์น บอสโก และนักบุญมาเรีย โดเมนิกา มัสซาแรลโล” ซึ่งโดยภาพรวมเป็นการมองชีวิตของท่านทั้งสองในการเป็นผู้สื่อสารที่เปี่ยมด้วยคุณภาพแห่งการอบรม นอกจกานั้น ดร.หลุยส์ ดนัย คริสธานินทร์ เป็นวิทยากรในหัวข้อ “แรงบันดาลใจ” ความมหัศจรรย์ของพลังชีวิต โดยการตั้งคำถาม “เรามีชีวิตเพื่ออะไร […]
Leave a Reply