โอกาสเดือนแม่พระแห่งสายประคำ หมู่คณะมารีย์อุปถัมภ์ สามพราน เชิญชวนสมาชิกทุกกลุ่มในบ้านร่วมกันเทิดเกียรติแม่พระอย่างสง่า ในเย็นวันที่ 24 ตุลาคม 2020 ซึ่งตรงกับวันระลึกถึงพระมารดาองค์อุปถัมภ์ ด้วยการสวดสายประคำพร้อมกัน จัดขบวนแห่โคมนำบุษบกแม่พระแห่งสายประคำผ่านไปรอบบริเวณบ้าน เริ่มตั้งแต่บ้านพักพนักงาน บ้านธิดารักษ์ บ้านมารีย์นิรมล บ้านธารพระพร และรอบบริเวณโรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ เพื่อให้แม่พระได้ประทานพระพรและคุ้มครองทุกคนที่อาศัยในบ้านของพระนางให้ปลอดพ้นจากภยันตรายใดๆ ทั้งปวง บรรดาซิสเตอร์และเด็กๆ จากหมู่คณะมารีย์นิรมล และกลุ่มธิดารักษ์ มาร่วมสวดภาวนา พร้อมด้วยพนักงานในบ้าน และสมาชิกจากศูนย์ฝึกอาชีพหญิงตาบอด ร่วมขบวนแห่ในบรรยากาศที่สงบ ชวนศรัทธา สวดภาวนาอย่างพร้อมเพรียงและขับร้องบทเพลงแม่พระอย่างไพเราะ
ก่อนจบพิธี ขณะที่พระรูปของแม่พระอยู่ต่อหน้าทุกคน ซิสเตอร์ สายสวาท ระดมกิจ อธิการิณี ได้ให้ข้อคิดเตือนใจให้มีความรักศรัทธาต่อแม่พระ พร้อมทั้งมอบเหรียญแม่พระเป็นที่ระลึกสำหรับทุกคนที่มาสวดขอพรจากพระมารดาในโอกาสนี้ …more photos…
พิธีเปิดหมู่บ้านคุณธรรม โรงเรียนวิสุทธิวงศ์
วันศุกร์ที่ 14 สิงหาคม 2020 ซิสเตอร์ลับ สมจันทร์ อธิการิณีโรงเรียนวิสุทธิวงศ์ เป็นประธานในพิธีเปิดหมู่บ้านคุณธรรม และแต่งตั้งคณะกรรมการสภานักเรียนประจำปีการศึกษา 2563 โอกาสนี้ ทางโรงเรียนได้รับเกียรติจากกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และแขกผู้มีเกียรติในชุมชนท้องถิ่นเข้าร่วมในพิธีเพื่อเป็นกำลังใจสำหรับนักเรียนที่เข้ารับหน้าที่ โดย นายเวชวิทย์ เทพเมืองไพร ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 1 ได้เป็นตัวแทนในการมอบสัญลักษณ์ให้กับคณะกรรมการหมู่บ้าน ร่วมด้วยคณะซิสเตอร์ คณะครู ในบรรยากาศแห่งความมุ่งมั่นตั้งใจของนักเรียน ตามอุดมการณ์ประจำปีที่ว่า “รวมพลังเยาวชน สร้างสรรค์สังคม ด้วยคุณธรรม ” นักเรียนได้ร่วมกันแสดงพลังเยาวชน และมุ่งมั่นจะพัฒนาตนเพื่อเป็นพลังที่ดีในสังคมต่อไป …more photos…
Leave a Reply