ระหว่างวันที่ 19-20 สิงหาคม 2019 โรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ สามพราน ได้จัดสัปดาห์สื่อศึกษา ในหัวข้อ “ทันสื่อ สร้างสรรค์ ปันสุข” แก่นักเรียนระดับชั้นประถมถึงมัธยมศึกษาตอนปลาย มีซิสเตอร์ศรีอุทัย โสทน เป็นประธานในพิธีเปิดในวันที่ 20 สิงหาคม นักเรียนได้ร่วมวจนพิธีกรรมขอพรจากพระ และร่วมกิจกรรมการเดินแบบนำเสนอแอปพลิเคชัน ต่าง ๆ ในโลกโซเชียลมีเดีย โอกาสนี้ นักเรียนยังได้รับความรู้ ความเข้าใจและการตระหนักมากยิ่งขึ้นถึงการเลือกใช้สื่ออย่างเท่าทัน เฉพาะอย่างยิ่งในโลกปัจจุบันที่โซเชียลมีเดียมีความแพร่กระจายเป็นอย่างมาก โดยมีซิสเตอร์วิรินทิพย์ อินทรแย้ม คุณครูวิรมณ บัวแดง และครูทีมสื่อของโรงเรียน ร่วมเป็นวิทยากร
….more photos….
พบปะนักเรียนคาทอลิกแบบออนไลน์
เมื่อวันเสาร์ที่ 2 ตุลาคม 2564 คณะซิสเตอร์โรงเรียนเซนต์เมรี่ อุดรธานี จัดให้มีการพบปะนักเรียนคาทอลิกด้วยระบบออนไลน์ผ่านโปรแกรม google meet โดยคุณพ่อฟรังซิส สุรพงษ์ ลาบุดดี คุณพ่อเจ้าอาวาสอาสนวิหารพระมารดานิจจานุเคราะห์ อุดรธานี เป็นผู้เปิดการอบรมทักทายสไตล์คุณพ่อเจ้าวัดกับลูกวัดนักเรียนคาทอลิกโรงเรียนเซนต์เมรี่ ตั้งแต่ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 ถึงระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 จำนวน 73 คน ซิสเตอร์ยุพดี จารุวิภาค อธิการิณี เชิญชวนบรรดาซิสเตอร์ผู้สอนคำสอนทุกคนเข้าร่วมการพบปะกับเด็กๆ พูดคุยในด้านความเชื่อคริสตชน เรื่องการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 และการร่วมมือกันสร้างบรรยากาศ อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมตามคำเชิญของสมเด็จพระสันตะปาปาฟรังซิส และมีกิจกรรมช่วงผ่อนคลายด้วยการเล่นเกมทายภาพ อุปมาจากพระวรสาร ความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับ Synod และส่งเสริมกิจกรรมเยาวชนเพื่อเตรียม 150 ปี การก่อตั้งคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ซึ่งได้เชิญชวนให้นักเรียนติดตามในช่องทาง Facebook YouTube Instagram และ tiktok นักเรียนทุกคนมีความสุขในการพบปะในรูปแบบ News normal …more photos…
Leave a Reply