วันที่ 11-12 สิงหาคม 2562 คุณอัจฉรา สมแสงสรวง คุณเอมมิกา คำทุม และคุณสนธยา ตั้วสูงเนิน สมาชิกกลุ่มองค์กรของคณะกรรมการคาทอลิกเพื่อความยุติธรรมและสันติ ได้มาอบรมและให้ความรู้แก่เยาวชนธิดารักษ์ เชียงใหม่ ในการบริโภคสื่ออย่างมีวิจารณญาณ โดยระหว่างการอบรมได้แบ่งเด็กระดับมัธยมศึกษาตอนต้นและตอนปลาย ในห้วข้อ ยุวชนสตรี รักศักดิ์ศรี รู้เท่าทันสื่อ ซึ่งเป็นความรู้ที่เยาวชนสามารถนำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันได้ และช่วยให้ทันต่อเหตุการณ์ของยุคสมัยได้เป็นอย่างดี …more photos…
ร่วมชุมนุมยุวธรรมทูตเขตภาคใต้
กลุ่มนักเรียนคาทอลิก โรงเรียนธิดานุเคราะห์ หาดใหญ่ จำนวน 9 คน พร้อมด้วยซิสเตอร์อมรินทร์ ฤทัยคงถาวรและซิสเตอร์วิไลพร เต็มอรุณรุ้ง จิตตาภิบาล ได้เข้าร่วมชุมนุม ค่ายยุวธรรมทูต ในหัวข้อ “รักเมตตาดังพระบิดาเจ้า”ที่จัดขึ้นที่โรงเรียนนิรมล ชุมพร ระหว่างวันที่ 3-6 ตุลาคม 2559 ซึ่งการเข้าค่ายในครั้งนี้มีจำนวนนักเรียนทางเขตภาดใต้ ได้เข้าร่วมทั้งหมด 202 คน รวมทั้งพระสงฆ์ และคณะนักบวชชายหญิง คณะต่าง ๆ รวม 292 คน โดยมีจุดประสงค์เพื่อเป็นการส่งเสริมเด็ก ๆ ให้มีความศรัทธา มีทัศนคติที่กว้างไกล ทั้งตระหนักถึงการเป็นธรรมทูตในการช่วยเหลือคนยากจน ในรูปแบบต่าง ๆ ร่วมมือกันในงานธรรมทูตกับพระศาสนจักร และส่งเสริมให้เกิดกระแสเรียกพระสงฆ์นักบวชในพระศาสนจักรให้มีมากขึ้น see more…
Leave a Reply