วันที่ 27 ตุลาคม 2559 หมู่คณะบึงกาฬ ได้จัดสวดสายประคำในเดือนตุลาคม โอกาสเดือนแม่พระแห่งสายประคำ โดยมีพี่น้องสัตบุรุษ ครู และนักเรียนมาร่วมสวดเป็นจำนวนมาก หลังการสวดภาวนาแล้ว คุณพ่อปรีชา ศิลาโครต เจ้าอาวาส ได้เป็นประธานในการอวยพรสัตบุรุษ จากนั้นได้มีการทานอาหารร่วมกัน ในบรรยากาศที่เป็นกันเอง
คณะนักบวชสังฆมณฑลอุดรธานีต้อนรับเลขาสมณทูต
วันที่ 10 พฤศจิกายน 2022 คณะนักบวชชาย –หญิง ในสังฆมณฑลอุดรธานีจำนวน 70 คน ได้มีการพบปะและรับฟังการบรรยายจากคุณพ่อวรวุธ สังขรัตน์ คณะภราดาน้อยกาปูชิน ในหัวข้อ “พระพรแห่งความสัตย์ซื่อ ความชื่นชมยินดีในความพากเพียรอดทน” ที่ห้องประชุมโมราโน โรงเรียนเซนต์เมรี่ จากนั้น มีการต้อนรับ REV.FR .DANIEL TUMIEL เลขาสมณทูตประจำประเทศไทย โดยบิชอปโยเซฟ ลือชัย ธาตุวิสัย ประมุขสังฆมณฑลอุดรธานี ได้กล่าวต้อนรับ มอบของที่ระลึก และรับชมวีดีทัศน์แนะนำเสนอภารกิจของนักบวชทุกคณะที่ได้ทำภารกิจแพร่ธรรมในสังฆมณฑล ซึ่งมีความหลากหลายและแตกต่างตามพระพรพิเศษของตน โอกาสนี้ท่านเลขาสมณทูตได้ให้ข้อคิดในการเป็นหนึ่งเดียว มีเป้าหมายในการทำภารกิจของพระเจ้าและก้าวไปด้วยกัน
Leave a Reply