ระหว่างวันที่ 4-8 ธันวาคม 2023 ตัวแทนนักเรียนเนตรนารีและครูผู้กำกับจากโรงเรียนในเครือคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ คือ โรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ โรงเรียนเซนต์เมรี่ โรงเรียนธิดานุเคราะห์ และโรงเรียนนารีวุฒิ ได้เข้าร่วมงานชุมนุมลูกเสือรัตนโกสินทร์ครั้งที่ 10 ซึ่งจัดโดยสมาคมสโมสรลูกเสือรัตนโกสินทร์ ณ ค่ายวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี การเข้าค่ายครั้งนี้ทางคณะได้รับมอบหมายจากสมาคมสโมสรลูกเสือรัตนโกสินทร์ให้จัดกิจกรรมฐานส่งเสริมทักษะชีวิต โดยมี ซิสเตอร์ศิริรัตน์ อนุวัฒน์ประกิจ ซิสเตอร์พรพิรุณ จันทร์เด่นดวง พร้อมทีมงานครูและนักเรียนจิตอาสาชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย เป็นผู้ดำเนินกิจกรรม นักเรียนที่มาเข้าค่ายจากโรงเรียนต่างๆ ในสังกัดสภาการศึกษาคาทอลิก ประมาณ 3,000 คน เวียนฐานเข้ามาร่วมกิจกรรม ด้วยความสุขและสนุกสนาน
ขอขอบคุณสมาคมสโมสรลูกเสือรัตนโกสินทร์ที่เปิดโอกาสให้ทีมผู้กำกับและเนตรนารีของโรงเรียนในเครือ ฯ ให้เข้าร่วมในการชุมนุมซึ่งได้รับประสบการณ์มากมาย ได้เห็นคุณค่าและความสำคัญของกิจกรรมลูกเสือมาก และสนับสนุนให้คณะของเราได้มีส่วนในการจัดกิจกรรมครั้งนี้ด้วย …more photos…
ซดบ. – ธมอ. กับการฟังพระวาจาของพระเจ้า…
วันที่ 15 สิงหาคม 2017 โอกาสสมโภชพระนางมารีย์ผู้รับเกียรติยกขึ้นสวรรค์ ซึ่งเป็นวันที่ 3 ของการประชุมสัมนาหัวข้อ “Initial Proclamation and the Salesian Mission” ของคณะซาเลเซียน คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ และฆราวาสแถบเอเชีย ได้เริ่มเช้าวันใหม่ด้วยการขอพระพรจากพระเจ้า ผ่านทางการภาวนาและพิธีบูชาขอบพระคุณ โดยมี Fr. Alfred Maravilla เป็นประธาน โอกาสพิเศษของการสมโภชแม่พระนี้ ผู้เข้าร่วมประชุมสัมนา ได้รับฟังประสบการณ์เกี่ยวกับการประกาศข่าวดีแรกเริ่ม โดย Arch. Thomas Menamparampil พระอัครสังฆราชประจำโกวาฮาติ ประเทศอินเดีย ซึ่งได้ช่วยให้ผู้เข้าร่วมประชุมได้ไตร่ตรองและแบ่งปันประสบการณ์ชีวิตซึ่งกันและกัน นอกจากนี้ในช่วง Sr.Maria Ko ได้แบ่งปันพระวาจาของพระเจ้า ที่กล่าวถึงชีวิตของพระนางมารีย์ที่หลังจากได้รับการแจ้งสารแล้ว รีบออกเดินทางไปยังแคว้นยูเดีย เพื่อช่วยเหลือนางเอลีซาแบธ ญาติพี่น้องผู้ต้องการความช่วยเหลือ การแบ่งปันพระวาจาในครั้งนี้เป็นการนำเข้าสู่บรรยากาศของการเข้าเงียบฟื้นฟูจิตใจ ใช้เวลาในการสนทนาและอยู่กับพระวาจาของพระเจ้า อันเป็นลักษณะหนึ่งที่สำคัญของผู้ประกาศข่าวดี read more…
Leave a Reply