วันที่ 24 พฤษภาคม 2023 โรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ สามพราน มีพิธีสมโภชแม่พระองค์อุปถัมภ์และขอพรสำหรับเปิดปีการศึกษา 2566 โดยมีคุณพ่อบุญเลิศ ปณีตัธยาศัย เจ้าคณะแขวงซาเลเซียน และคุณพ่อนพดล ยอแซฟ ร่วมในการสวดภาวนาอวยพรและเสกอาคารเรียน รอบบริเวณรวมทั้งบริเวณบ้านพักซิสเตอร์ พนักงาน และบ้านธารพระพร คณะครูและนักเรียนทุกคนถวายดอกไม้หน้าพระรูปพระมารดามารีย์องค์อุปถัมภ์ด้วยความรักศรัทธา
ในภาคค่ำ มีพิธีบูชาขอบพระคุณโอกาสสมโภชแม่พระที่บ้านธารพระพร สามพราน โดยมีสมาชิกครอบครัวซาเลเซียน คณะนักบวช และสัตบุรุษในละแวกใกล้เคียงมาร่วมการฉลองอย่างอบอุ่น คุณพ่อบุญเลิศ ปณีตัธยาศัย เจ้าคณะแขวงซาเลเซียนเป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณ พร้อมด้วยสมาชิกซาเลเซียน และคุณพ่อกิตติศักดิ์ กาญจนธานินทร์ เจ้าอาวาสวัดพระเยซูเจ้าเสด็จขึ้นสวรรค์ และคุณพ่อชัชวาลย์ ศุภลักษณ์ หลังพิธี มีการแห่โคมเทิดเกียรติแม่พระรอบบริเวณบ้าน รับการอวยพรและถวายดอกไม้หน้าพระรูปแม่พระ จากนั้นทุกคนร่วมรับประทานอาหารพร้อมกันที่ห้องอาหารบ้านธารพระพร
พบปะนักเรียนคาทอลิกแบบออนไลน์
เมื่อวันเสาร์ที่ 2 ตุลาคม 2564 คณะซิสเตอร์โรงเรียนเซนต์เมรี่ อุดรธานี จัดให้มีการพบปะนักเรียนคาทอลิกด้วยระบบออนไลน์ผ่านโปรแกรม google meet โดยคุณพ่อฟรังซิส สุรพงษ์ ลาบุดดี คุณพ่อเจ้าอาวาสอาสนวิหารพระมารดานิจจานุเคราะห์ อุดรธานี เป็นผู้เปิดการอบรมทักทายสไตล์คุณพ่อเจ้าวัดกับลูกวัดนักเรียนคาทอลิกโรงเรียนเซนต์เมรี่ ตั้งแต่ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 ถึงระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 จำนวน 73 คน ซิสเตอร์ยุพดี จารุวิภาค อธิการิณี เชิญชวนบรรดาซิสเตอร์ผู้สอนคำสอนทุกคนเข้าร่วมการพบปะกับเด็กๆ พูดคุยในด้านความเชื่อคริสตชน เรื่องการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 และการร่วมมือกันสร้างบรรยากาศ อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมตามคำเชิญของสมเด็จพระสันตะปาปาฟรังซิส และมีกิจกรรมช่วงผ่อนคลายด้วยการเล่นเกมทายภาพ อุปมาจากพระวรสาร ความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับ Synod และส่งเสริมกิจกรรมเยาวชนเพื่อเตรียม 150 ปี การก่อตั้งคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ซึ่งได้เชิญชวนให้นักเรียนติดตามในช่องทาง Facebook YouTube Instagram และ tiktok นักเรียนทุกคนมีความสุขในการพบปะในรูปแบบ News normal …more photos…
Leave a Reply