วันที่ 31 มกราคม 2023 หมู่คณะพระหฤทัย บ้านโป่ง ทำสมโภชคุณพ่อบอสโก บิดาผู้ตั้งคณะและศูนย์ร่วมใจแห่งจิตตารมณ์ซาเลเซียน พร้อมกับทำฉลองวันกตัญญูระดับบ้านและโรงเรียนด้วย ซึ่งคุณพ่อบอสโกเป็นผู้ริเริ่มวันฉลองอันงดงามนี้ โอกาสนี้ ซิสเตอร์รัตนา ระดมกิจ อธิการิณี ซึ่งเป็นผู้แทนของท่านท่ามกลางเรา เป็นผู้สืบสานประเพณีนี้ให้กระจ่ายคุณธรรมอันเป็นหลักในการเจริญชีวิตไปยังทุกคนในโรงเรียน หมู่คณะได้เลือกสัญลักษณ์ของการฉลอง คือ บ้าน เพราะบ้านคือศูนย์กลางแห่งพลัง กำลังใจ และมอบความรัก ความสุขให้แก่ผู้ที่มาเยี่ยม คุณพ่อ ยอห์น ลิสซันดริน เป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณในวันฉลอง พร้อมทั้งส่งคำภาวนาแห่งความรู้คุณของสมาชิกทุกคนไปยังผู้มีพระคุณทุกท่านที่มีพระคุณต่อบ้าน โรงเรียน และเราแต่ละคน โดยมีนักเรียนประจำ กลุ่มเลารา คณะครู พนักงาน บรรดาซิสเตอร์ ร่วมใจกันภาวนา มีการฉลองพร้อมกับนักเรียน ด้วยการแสดง การแสดงความขอบคุณแก่คณะครูที่ทำงานกับเรามายาวนาน และปิดการฉลองด้วยการเลี้ยงอาหารเย็นพร้อมกับคณะครูและพนักงาน
การพักผ่อนเชิงอบรมกลุ่มเลารา สามพราน
เมื่อวันที่ 14-16 พฤษภาคม 2022 ซิสเตอร์สายสวาท ระดมกิจ อธิการิณีหมู่คณะมารีย์อุปถัมภ์ สามพราน พร้อมด้วยซิสเตอร์ปัจจนีย์ ไทยลำภู และซิสเตอร์ฐนชา โสทน ผู้ดูแลกลุ่มเยาวชนผู้สนใจกระแสเรียก “กลุ่มเลารา” บ้านมารีย์อุปถัมภ์ ได้จัดกิจกรรมการพักผ่อนเชิงอบรมให้กับเยาวชนจำนวน 13 คน ที่บ้านสเตลลา มารีส ชะอำ จ.เพชรบุรี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างชีวิตกลุ่ม กระชับความสัมพันธ์ เน้นบรรยากาศเชิงบวกภายในกลุ่ม และร่วมกันวางแนวปฏิบัติประจำปีของกลุ่มเลาราประจำภาคเรียนที่ 1/2565 โดยมีซิสเตอร์ฉวีวรรณ เกษทองมา เป็นวิทยากรนำกิจกรรมในรูปแบบที่ช่วยให้รู้จักตนเองมากยิ่งขึ้น และพร้อมที่จะเรียนรู้การใช้ชีวิตกลุ่มในความยินดีและสันติ เยาวชนทุกคนร่วมกิจกรรมด้วยความตั้งใจ ได้แบ่งปันช่วยเหลือซึ่งกันและกัน และเข้าใจเพื่อนพี่น้องในกลุ่มมากขึ้น …more photos…
Leave a Reply