วันที่ 29 มกราคม 2023 ซิสเตอร์อันนา กราสซี และซิสเตอร์วนิดา มาลาวาลย์ ผู้แทนฝ่ายงานธรรมทูตคณะ ธมอ ร่วมงานวันภาวนาเอกภาพคริสตชน ณ วัดราชินีแห่งสันติสุข (สุขุมวิท 101) โดยมีคณะกรรมการเอกภาพคริสตชนไทย จาก 5 องค์การคริสต์ ร่วมภาวนาเพื่อเอกภาพคริสตชน โดยมี 1.คณะกรรมการคาทอลิกเพื่อศาสนสัมพันธ์และคริสตศาสนจักรสัมพันธ์ ภายใต้สภาประมุขบาทหลวงโรมันคาทอลิกแห่งประเทศไทย 2.สภาคริสตจักรในประเทศไทย 3.สหกิจคริสเตียนแห่งประเทศไทย 4.มูลนิธิคริสตจักรคณะแบ๊บติสต์ 5.มูลนิธิคริสตจักรเซเว่นธ์เดย์แอ๊ดเวนตีสแห่งประเทศไทย โดยมุขนายกยอแซฟ ชูศักดิ์ สิริสุทธิ์ ประธานสภาประมุขบาทหลวงโรมันคาทอลิกแห่งประเทศไทย เป็นประธานพิธี ศาสนาจารย์ ดร. ประสาทพงษ์ ปั้นสวย ผู้แทนจากสภาคริสตจักรในประเทศไทย เป็นประธานในการเทศน์ หัวข้อการอธิษฐานภาวนาเพื่อเอกภาพคริสตชน ในปี ค.ศ.2023 คือ “จงเรียนรู้ที่จะทำความดี จงแสวงหาความยุติธรรม” (อสย 1:17) มีผู้เข้าร่วมงานจำนวน 350 พิธีเปิด โดยผู้นำทั้ง 5 องค์การคริสต์ จุดเทียนปัสกาเพื่อเริ่มพิธีนมัสการสรรเสริญพระเจ้า หลังจากนั้นเข้าสู่พิธีเปิดด้วยการตีฆ้องในพิธีเปิดงาน ประธานในการตีฆ้องมี 3 ฝ่ายด้วยกัน ได้แก่ ฝ่ายกรมการศาสนา โดย นายชัยพล สุขเอี่ยม อธิบดีกรมการศาสนา ฝ่ายโปรเตสแตนท์ โดย ศาสนาจารย์ ดร.ประสาทพงษ์ ปั้นสวย และฝ่ายคาทอลิก โดย มุขนายกยอแซฟ ชูศักดิ์ สิริสุทธิ์
ประชุมเหรัญญิกประจำปี
ฝ่ายบริหารจัดการคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์แห่งประเทศไทย นำโดยซิสเตอร์กรรณภรณ์ โสทน ได้จัดการประชุมประจำปีผู้ที่ทำหน้าที่เหรัญญิกและด้านการบริหารจัดการ ระหว่างวันที่ 25-26 กุมภาพันธ์ 2020 มีผู้เข้าร่วมประชุมจำนวน 15 คน โดยมีซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวงฯ เป็นประธานในการประชุม บรรยากาศเป็นไป ในการรับฟัง การไตร่ตรอง และการแบ่งปันกันฉันพี่น้อง…more photos….
Leave a Reply