ในวันที่ 21 กรกฎาคม 2020 สื่อมวลชนคาทอลิกประเทศไทยจัดการประชุมคณะกรรมการอำนวยการฯ ครั้งที่ 2/2020 ณ ห้องประชุมชั้น 10 อาคารสภาพระสังฆราชคาทอลิกแห่งประเทศไทย ซิสเตอร์ฉวีวรรณ เกษทองมา และซิสเตอร์วิรินทิพย์ อินทรแย้ม ตัวแทนจากคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ เข้าร่วมประชุมพร้อมด้วยผู้ทำงานด้านสื่อมวลชนจากสังฆมณฑลต่างๆ องค์กร และคณะนักบวช จำนวน 21 คน นำโดย บิชอป ประธาน ศรีดารุณศีล ประธานสื่อมวลชนคาทอลิกประเทศไทย และบิชอป ลือชัย ธาตุวิสัย ประธานคณะกรรมการคาทอลิกเพื่อเทคโนโลยีสารสนเทศ นำภาวนาเปิดการประชุมและกล่าวต้อนรับคณะกรรมการทุกคน จากนั้น คุณพ่ออนุชา ไชยเดช เลขาธิการสื่อมวลชนคาทอลิกประเทศไทย นำสรุปรายงานผลการดำเนินงานระยะ 6 เดือน ของคณะกรรมการคาทอลิกเพื่อสื่อมวลชน แผนกการพิมพ์ แผนกวิทยุและโทรทัศน์ แผนกการแปลและบัญญัติศัพท์ และคณะกรรมการคาทอลิกเพื่อเทคโนโลยีสารสนเทศ จากนั้นเป็นการรับฟังรายงานการดำเนินการจากหน่วยงานสื่อมวลชนของสังฆมณฑล องค์กร และคณะนักบวช จากการรายงานพบว่า สถานการณ์การระบาดของ COVID-19 ส่งผลให้การดำเนินงานของหน่วยงานด้านสื่อมวลชนแผนกต่างๆ หยุดชะงักในระยะแรก และมีความจำเป็นต้องเลื่อนหรืองดการจัดกิจกรรมบางอย่างออกไปอย่างไม่มีกำหนด แต่ยังคงมีความเคลื่อนไหวต่อเนื่องในการปรับรูปแบบข้อมูลข่าวสารให้ตอบสนองต่อความต้องการเร่งด่วนและสอดคล้องต่อสถานการณ์ เช่น การเพิ่มช่องทางประชาสัมพันธ์ข่าวสาร และรายการต่างๆ ที่เข้าถึงง่ายใน Facebook Live มีตารางเวลาการถ่ายทอดสดพิธีบูชาขอบพระคุณออนไลน์อย่างต่อเนื่องในทุกอาทิตย์ ในแวดวงด้านการศึกษา ดำเนินโครงการร่วมกับดีแทค (Safe Internet) ส่งเสริมการใช้อินเทอร์เน็ตเพื่อการอบรมด้านสื่อศึกษา มีการจัดการเรียนการสอนออนไลน์ในโรงเรียน และปรับรูปแบบกิจกรรมเยาวชนในโลกออนไลน์ให้สามารถเข้าถึงได้ง่ายและเกิดประสิทธิผลด้านการอบรมมากขึ้น …more photos…
ค่ายมิตรมารีย์… Come and See…2017
ซิสเตอร์คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ แห่งประเทศไทย ได้จัดค่ายกระแสเรียก “ค่ายมิตรมารีย์” ระหว่างวันที่ 17-19 พฤศจิกายน 2017 ที่บ้านสเตลลา มารีส ชะอำ เพชรบุรี ในหัวข้อ “… Come and See…” โดยมีเด็กและเยาวชนหญิงจากทั่วทุกภาคของประเทศไทย รวมทั้งจากโรงเรียนในเครือ ธมอ. เข้าร่วมจำนวน 109 คน โอกาสนี้ซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวงคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์แห่งประเทศไทย พร้อมด้วยสมาชิกธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ จำนวน 15 คน อยู่ท่ามกลางผู้ร่วมค่าย เป็นกำลังใจ คอยติดตาม พบปะ พูดคุยและเอื้อสิ่งต่าง ๆ ทำให้การจัดค่ายมิตรมารีย์ในครั้งนี้ผ่านไปอย่างดี นอกจากนี้คุณพ่อยะรัตน์ ไชยรา (ซดบ.) ได้ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณทุกวัน ซึ่งในแต่ละวันท่านได้ให้ข้อคิดที่สั้น กะทัดรัด มีความหมาย เหมาะสม และตรงกับโอกาสของการชี้แนะแนวทางกระแสเรียกได้อย่างดีเยี่ยม ทำให้เด็กและเยาวชนที่ร่วมค่ายต่างประทับใจและจดจำการแบ่งปันของท่าน บรรยากาศของค่ายเป็นไปอย่างงดงาม มีการไตร่ตรอง การแบ่งปัน และการร่วมกิจกรรมต่าง ๆ ของผู้เข้าค่ายอย่างกระตือรือร้น ในบรรยากาศของความเป็นพี่เป็นน้อง ความเป็นกันเอง […]
Leave a Reply