ระหว่างวันที่ 1-8 กันยายน 2022 ซิสเตอร์ มาเรีย อัสซุนตา ซูมิโกะ อิโนอุเอะ ซิสเตอร์ผู้เยี่ยมจากศูนย์กลางของคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ได้เริ่มภารกิจการเยี่ยมหมู่คณะมารีย์อุปถัมภ์ สามพราน เป็นแห่งแรก หลังจากที่ท่านได้เดินทางมาถึงประเทศไทยตั้งแต่วันที่ 28 สิงหาคม 2022 ท่ามกลางการต้อนรับอย่างอบอุ่นจาก ซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวง และสมาชิก ธมอ ตามด้วยการประชุมพบปะสมาชิกในคณะที่ปรึกษา กลุ่มผู้ประสานงานระดับแขวง และอธิการิณีของทุกบ้าน ณ บ้านธารพระพร สามพราน
ในวันที่ 1 กันยายน 2022 บรรดาซิสเตอร์ในหมู่คณะมารีย์อุปถัมภ์ คณะครู นักเรียน และบุคลากรในโรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ ได้ให้การต้อนรับ ซิสเตอร์ มาเรีย อัสซุนตา อย่างเป็นทางการ ด้วยขบวนแห่กลองยาวตามประเพณีไทย และคำกล่าวแสดงความยินดีของบรรดานักเรียนที่แต่งกายรูปแบบผสมผสานวัฒนธรรมไทย-ญี่ปุ่น
ระหว่างการเยี่ยมเยียน ซิสเตอร์ มาเรีย อัสซุนตา ได้มีโอกาสพบปะกับบรรดาซิสเตอร์เป็นการส่วนตัว พบปะพูดคุยให้ข้อคิด และมอบของที่ระลึกแก่สมาชิกกลุ่มต่าง ๆ ในบ้านและโรงเรียน คือ กลุ่มครูและนักเรียนคาทอลิก กลุ่มพนักงาน คณะครูโรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ กลุ่มเยาวชนอาสาสมัคร ssyv กลุ่มซาเลเซียนผู้ร่วมงาน ศิษย์เก่า นักเรียนจากศูนย์ฝึกอาชีพหญิงตาบอด และยังถือโอกาสไปพบปะกับสมาชิกที่ทำงานประจำในศูนย์นักบวชหญิง สามพราน และได้เยี่ยมบ้านอบรมของซิสเตอร์ภคินีคณะผู้รับใช้ดวงหทัยนิรมลของพระแม่มารีย์
วันอาทิตย์ที่ 4 กันยายน 2022 บรรดาซิสเตอร์ได้เดินทางไปพักผ่อนร่วมกันในวันหมู่คณะ ที่สวนนงนุชพัทยา อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี พร้อมกับ ซิสเตอร์ มาเรีย อัสซุนนา ท่านได้ชื่นชมกับธรรมชาติและความคิดสร้างสรรค์ในศิลปะของการตกแต่งสวนด้วยพันธุ์ไม้นานาชนิด และรูปปั้นของสัตว์ป่า สัตว์เลี้ยง เต็มทั่วทั้งบริเวณที่มีการจัดแสดงต้อนรับนักท่องเที่ยว
ในช่วงสุดท้ายของการเยี่ยมเยียน นักเรียนโรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ได้จัดเตรียมการแสดงบนเวทีและขับร้องบทเพลงแด่ซิสเตอร์ มาเรีย อัสซุนตา ซึ่งท่านได้กล่าวแสดงความขอบคุณสำหรับการต้อนรับอย่างอบอุ่น และได้มอบฝากข้อคิดเตือนใจในการดำเนินชีวิตให้กับสมาชิกแต่ละกลุ่มอย่างเหมาะสม ในคืนส่งท้ายมีรายการแสดงจากสมาชิกภายในบ้าน เพื่อแสดงความขอบคุณสำหรับพระพรแห่งการเยี่ยมที่ก่อให้เกิดชีวิตและความเป็นหนึ่งเดียวกัน และในเช้าของวันที่ 8 กันยายน 2022 ในพิธีบูชาขอบพระคุณปิดการเยี่ยม พร้อมกับการฉลองพิธีกรรมโอกาสการบังเกิดของพระนางมารีย์ สมาชิกร่วมใจกันภาวนาขอบคุณพระเจ้าสำหรับการเยี่ยมในครั้งนี้ โดยคุณพ่อบุญเลิศ ปณีตัธยาศัย อธิการบ้านซาเลเซียน สามพราน เป็นประธานในพิธี จากนั้นซิสเตอร์ มาเรีย อัสซุนตา ได้อำลาหมู่คณะ เพื่อเดินทางต่อไปทำภารกืจการเยี่ยมเยียนต่อไปที่หมู่คณะพระหฤทัย บ้านโป่ง …more photos…
ด้วยอาลัยรัก…ซิสเตอร์อีวา เทเรซา อันเดรออตตี
เมื่อวันที่ 6 เมษายน 2018 ซิสเตอร์คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ได้ร่วมพิธีปลงศพของซิสเตอร์เทเรซีนา อันเดรออตตี ธรรมทูตชาวอิตาเลียน และเป็นสมาชิกของคณะ ที่ได้เสียชีวิตเมื่อวันที่ 3 เมษายน 2018 โดยมีพระสังฆราชยอห์น บอสโก ปัญญา กฤษเจริญ เป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณปลงศพ ที่วัดนักบุญยอแซฟ บ้านโป่ง จ.ราชบุรี โดยมีบรรดาพระสงฆ์ สมาชิกธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ คณะนักบวชต่าง ๆ ศิษย์เก่าจากโรงเรียนสอนคนตาบอด พญาไท และพี่น้องสัตบุรุษ มาร่วมภาวนาและส่งดวงวิญญาณของท่านสู่อ้อมพระหัตถ์ของพระเจ้าในบรรยากาศของความรักและรู้คุณ สำหรับแบบอย่างชีวิตและความดีงามมากมายที่ท่านได้อุทิศบนผืนแผ่นดินไทยยาวนานถึง 52 ปี ขอพระเจ้าทรงโปรดประทานรางวัลแด่ท่านและรับท่านในความสุขตลอดนิรันดรเทอญ โอกาสนี้ ซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวง ได้กล่าวขอบคุณพระสังฆราชปัญญาและแขกผู้มีเกียรติทุกท่าน สำหรับการมาร่วมพิธีบูชาขอบพระคุณปลงศพและการภาวนาอุทิศแด่ดวงวิญญาณของซิสเตอร์อีวา เทเรซา และได้อ่านชีวประวัติสั้น ๆ ของซิสเตอร์อีวา เทเรซา ที่เปี่ยมด้วยแบบอย่างชีวิตที่งดงามทั้งในด้านความเป็นมนุษย์ นักบวช และธรรมทูตผู้ร้อนรน more photos…
Leave a Reply