เมื่อวันที่ 25 ธันวาคม 2019 โอกาสการฉลองสมโภชพระคริสตสมภพ หมู่คณะมารีย์อุปถัมภ์ หมู่คณะมารีย์นิรมล และเยาวชนธิดารักษ์ สามพราน นครปฐม ร่วมกันขอบพระคุณพระเจ้าสำหรับพระคุณอันยิ่งใหญ่ที่พระองค์ได้โปรดประทานพระคุณแห่งความรอดพ้น ให้แก่ทุกคน ตลอด 350 ปี แห่งมิสซังสยาม 150 ปี แห่งการก่อตั้งคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ในบรรยากาศที่ชื่นชมยินดีและเปี่ยมด้วยความรักรู้คุณ มีบาดหลวงรณชัย มัทวพันธุ์ ซดบ. เป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณ โดยก่อนเริ่มพิธี ได้มีการแห่สัญลักษณ์ของดวงดาวและกระดิ่ง อันหมายถึงองค์พระเยซูเจ้าซึ่งองค์แห่งความสว่าง นำทางชีวิตของเรา และกระดิ่งคือความชื่นชมยินดีที่จะนำพาชีวิตให้ก้าวเดินเรื่อยไปอย่างไม่ท้อถอย หลังพิธีได้มีการรับข้อคิด ซึ่งเป็นดังจดหมายจากองค์พระกุมารเจ้า … นอกจากนี้ สมาชิกหมู่คณะมารีย์อุปถัมภ์ยังได้ร่วมกันส่งพรความสุขด้วยการขับร้องบทเพลง “Emmanuel…พระเจ้าสถิตกับเรา” และมอบของขวัญเล็ก ๆน้อย ๆ แด่ซิสเตอร์สายสวาท ระดมกิจ อธิการิณี…more photos…
พบปะนักเรียนคาทอลิกแบบออนไลน์
เมื่อวันเสาร์ที่ 2 ตุลาคม 2564 คณะซิสเตอร์โรงเรียนเซนต์เมรี่ อุดรธานี จัดให้มีการพบปะนักเรียนคาทอลิกด้วยระบบออนไลน์ผ่านโปรแกรม google meet โดยคุณพ่อฟรังซิส สุรพงษ์ ลาบุดดี คุณพ่อเจ้าอาวาสอาสนวิหารพระมารดานิจจานุเคราะห์ อุดรธานี เป็นผู้เปิดการอบรมทักทายสไตล์คุณพ่อเจ้าวัดกับลูกวัดนักเรียนคาทอลิกโรงเรียนเซนต์เมรี่ ตั้งแต่ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 ถึงระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 จำนวน 73 คน ซิสเตอร์ยุพดี จารุวิภาค อธิการิณี เชิญชวนบรรดาซิสเตอร์ผู้สอนคำสอนทุกคนเข้าร่วมการพบปะกับเด็กๆ พูดคุยในด้านความเชื่อคริสตชน เรื่องการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 และการร่วมมือกันสร้างบรรยากาศ อนุรักษ์สิ่งแวดล้อมตามคำเชิญของสมเด็จพระสันตะปาปาฟรังซิส และมีกิจกรรมช่วงผ่อนคลายด้วยการเล่นเกมทายภาพ อุปมาจากพระวรสาร ความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับ Synod และส่งเสริมกิจกรรมเยาวชนเพื่อเตรียม 150 ปี การก่อตั้งคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ซึ่งได้เชิญชวนให้นักเรียนติดตามในช่องทาง Facebook YouTube Instagram และ tiktok นักเรียนทุกคนมีความสุขในการพบปะในรูปแบบ News normal …more photos…
Leave a Reply