วันที่ 13 มกราคม 2024 ซิสเตอร์ฐนชา โสทน และคุณครูผู้รับผิดชอบกลุ่มอาสาสมัคร ได้นำกลุ่มเยาวชน SSYV โรงเรียนเซนต์แมรี่ จ.อุดรธานี จำนวน 25 คน ไปจัดกิจกรรมวันเด็กแห่งชาติ ที่มูลนิธิช่วยเหลือเด็กบ้านลูกรัก(บ้านเด็กกำพร้า) จ.ขอนแก่น โดยมีการจัดซุ้มอาหารให้กับเด็ก ๆ ทุกคน และมอบของบริจาคที่ได้จากการออกร้านขายของในวันคริสต์มาส รวมทั้งการสนับสนุนปัจจัยต่าง ๆ นักเรียนและผู้ปกครองในโรงเรียน
ในวันที่ 14 มกราคม 2024 ซิสเตอร์ฐนชา โสทน และคุณครูมณีจันทร์ ซอนอินทร์ พร้อมด้วยนักเรียนอาสาสมัครจำนวน 13 คน ร่วมกิจกรรมวิ่งการกุศลสนับสนุนการศึกษาในงาน “Stop violence with love” (หยุดความรุนแรงด้วยความรัก) ซึ่งจัดขึ้นที่ศูนย์ฝึกอบรมอาชีพชนบทหนองคาย ต.โพธิ์ชัย อ.เมือง จ.หนองคาย โดยคณะภคินีศรีชุมพาบาล เป็นผู้ดำเนินการ และมีตัวแทนพระสงฆ์ นักบวชคณะต่าง ๆ รวมทั้งผู้นำชุมชนท้องถิ่นเข้าร่วมกิจกรรมเป็นจำนวนมาก นักเรียนได้ช่วยทำหน้าที่เป็นจิตอาสาในงานนี้ และยังมีตัวแทน 4 คน ที่ได้ร่วมวิ่งการกุศลระยะทาง 6 กิโลเมตร รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปีหญิง และได้รับมอบเหรียญและถ้วยรางวัลสำหรับความสำเร็จในกิจกรรมนี้ …more photos…
ม.อ. สรรเสริญพระมารดาผู้ปฏิสนธินิรมล
ม.อ. สรรเสริญพระมารดาผู้ปฏิสนธินิรมล คณะผู้บริหาร คณะครู และนักเรียนโรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ สามพราน ได้ร่วมกันสรรเสริญพระมารดามารีย์ผู้ปฏิสนธินิรมล เมื่อวันที่ 8 ธันวาคม 2559 ซึ่งเป็นวันที่ระลึกถึงประวัติศาสตร์แห่งการเริ่มกิจการซาเลเซียน โอกาสนี้ ซิสเตอร์ศรีอุทัย โสทน ได้เป็นประธานในพิธีวจนพิธีกรรม ถวายพวงมาลัยแด่พระรูปพระมารดามารีย์ผู้ปฏิสนธินิรมล กล่าวให้โอวาทและเผาจดหมาย โดยคณะครูและนักเรียนได้ร่วมพิธีในวันนี้ด้วยความสงบและอย่างตั้งใจ พร้อมทั้งร่วมกันวอนขอพระพรมากมายจากพระนาง See more…
Leave a Reply