วันที่ 3 ตุลาคม 2023 คุณแม่มะลิวัลย์ ปรมัตถ์วิโรจน์ อธิการิณีเจ้าคณะภคินีผู้รับใช้ดวงหทัยนิรมลของพระแม่มารีย์ พร้อมด้วยซิสเตอร์สมปอง ทับปิง บรรดาซิสเตอร์ และผู้ฝึกหัดจากนวกสถาน สามพราน ได้มาพบปะกับมาเดอร์เคียรา กัซซูโอลา ที่บ้านธารพระพร ในโอกาสที่มาเดอร์มาประเทศไทย และอยู่ระหว่างการเข้าเงียบของอธิการิณีเจ้าคณะแขวงระดับภูมิภาคเอเชีย มาเดอร์เคียรา และซิสเตอร์ทองอยู่ กิจสกุล อธิการิณีเจ้าคณะแขวง ให้การต้อนรับด้วยความยินดีอย่างเป็นกันเองในสายสัมพันธ์ของครอบครัวซาเลเซียน คุณแม่มะลิวัลย์ ได้กล่าวแสดงความยินดี และมอบบทเพลงที่มีความหมายถึงความงดงามและคุณค่าของการพบปะ นอกจากนั้น ท่านยังแสดงความขอบคุณในการต้อนรับและดูแลสมาชิกของคณะ ซึ่งซิสเตอร์ผู้รับใช้หลายคนได้ประจำในหมู่คณะของบ้านศูนย์กลางธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ระหว่างการศึกษาอยู่ที่กรุงโรม ประเทศอิตาลี จึงนับว่ามีความรู้สึกถึงความใกล้ชิดมากยิ่งขึ้นอีก
โอกาสนี้ คุณแม่มะลิวัลย์ ได้นำผลไม้หลากหลายชนิดมอบเป็นของขวัญ และมาเดอร์เคียรา ได้มอบที่ระลึกเป็นรูปแม่พระองค์อุปถัมภ์ตั้งโต๊ะให้กับบรรดาซิสเตอร์และเยาวชนผู้ฝึกหัด …more photos…
ธมอ. จัดพิธีปฏิญาณตนตลอดชีพ 25 ปี และ 50 ปี
ซิสเตอร์คณะซิสเตอร์ธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ แห่งประเทศไทย จัดให้มีพิธีปฏิญาณตนตลอดชีพของสมาชิก จำนวน 4 คน ซิสเตอร์ลูซีอามาลัย วงศ์นีรนาท ซิสเตอร์เทเรซาจันทร์เพ็ญ กิ่งแก้วเพชร ซิสเตอร์เทเรซาวิไลพร เต็มอรุณรุ้ง และซิสเตอร์มารีอามะลิวัลย์ ตันสิงห์ การปฏิญาณตนครบ 25 ปี จำนวน 2 คน ซิสเตอร์มารีอาสุภาวรรณ โชติผล ซิสเตอร์เทเรซาอุษณีษ์ ธีระพัชรรังษี และการปฏิญาณตนครบ 50 ปี ของซิสเตอร์อันนา กราสซี ธรรมทูตจากประเทศอิตาลี ณ โรงเรียนมารีย์อุปถัมภ์ สามพราน นครปฐม เมื่อวันที่ 6 สิงหาคม 2559 โดยมีพระสังฆราชยอแซฟ ประธาน ศรีดารุณศีล ประมุขของสังฆมณฑลสุราษฎร์ธานีเป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณ พร้อมด้วยพระสังฆราชยอแซฟลือชัย ธาตุวิสัย ประมุขของสังฆมณฑลอุดรธานี คณะสงฆ์ทั้งจากหลายสังฆมณฑลและสงฆ์จากคณะนักบวชต่าง ๆ รวมทั้งสัตบุรุษจากเหนือจรดใต้ ได้มาร่วมแสดงความยินดีกับกับซิสเตอร์ผู้ปฏิญาณตน พิธีดำเนินไปอย่างเรียบง่าย แต่สง่า ลึกซึ้งและเปี่ยมด้วยความหมายของการปฏิญาณตนเป็นนักบวชตลอดชีพ โดยมีการลงนามสัญญาบนพระแท่นว่าจะถือซื่อสัตย์จนตลอดชีพตามคำปฏิญาณที่ให้ไว้ด้วยตนเอง และการยืนยันถึงความซื่อสัตย์ของพระที่มีต่อผู้ปฏิญาณตนครบ 25 […]
Leave a Reply