ระหว่างวันที่ 6-9 เมษายน 2023 คณะซิสเตอร์โรงเรียนเซนต์เมรี่ อุดรธานี ได้จัดค่ายปัสกา ในหัวข้อ “ก้าวไปกับพระเยซู” ให้กับนักเรียนคาทอลิกในโรงเรียนและนอกโรงเรียน เพื่อเตรียมจิตใจร่วมฉลองสมโภชปัสกาอย่างดีในพิธีกรรมสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ นักเรียนได้มีโอกาสเรียนคำสอน และเข้าใจพิธีกรรมอย่างเข้มข้นในช่วงตรีวารปัสกาและร่วมสมโภชปัสกาอย่างสง่า พิธีเปิดค่ายเริ่มด้วยวจนพิธีในการมอบขนมปัง ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของการเป็นเชื้อแป้งที่ดี (บิและแบ่งปัน) ได้แบ่งนักเรียนออกเป็น 3 กลุ่ม เพื่อเรียนรู้คำสอนและร่วมพิธีกรรมอย่างศรัทธา และได้มีโอกาสไปจาริกที่วัดแม่พระแห่งสายประคำ อ.เวียงคุก จ.หนองคาย โดยคุณพ่อวัฒนา ศรีวรกุล C.Ss.R เป็นผู้เทศน์ให้การอบรมเกี่ยวกับสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ ประวัติความเป็นมาของวัดแม่พระแห่งสายประคำที่เวียงคุก และวจนพิธีกรรมอภัยบาปเพื่อนักเรียนได้เตรียมตัวรับศีลอภัยบาปอย่างดี จากนั้นได้จาริกไปยังสักการสถานพระธาตุนักบุญศักดิ์สิทธิ์ 83 นักบุญ โดยมีคุณพ่อพงษ์ศักดิ์ นารินรักษ์ ได้นำสวดภาวนาวอนขอพระคุณต่อหน้าพระธาตุนักบุญและอวยพร ทุกคนต่างมีความสุขและอิ่มบุญ โอกาสนี้ได้มีโอกาสแวะชมพิพิธภัณฑ์ ณ ตลาดรถไฟ ได้รับความรู้มากมายและพักผ่อนหย่อนใจ
ในวันอาทิตย์ที่ 9 เมษายน 2023 หลังจากพิธีสมโภชปัสกา นักเรียนได้ร้องเพลงส่งความสุขให้แก่พระคุณเจ้ายอแซฟ ลือชัย ธาตุวิสัย คุณพ่อ ซิสเตอร์ และสัตบุรุษทุกท่านในความชื่นชมยินดีแห่งการกลับคืนพระชนมชีพของพระคริสตเจ้า หลังจากนั้นได้มีการแสดงเล็กน้อยของบรรดานักเรียน การมอบของรางวัลให้แต่ละกลุ่ม และเกมหาไข่ปัสกา ผู้ที่พบสามารถมาเลือกรางวัลได้ ปิดท้ายค่ายปัสกาด้วยข้อคิดจากซิสเตอร์ยุพดี จารุวิภาค อธิการิณีโรงเรียนเซนต์เมรี่ และนำสวดภาวนารับประทานอาหารวันปัสการ่วมกันในบรรยากาศครอบครัว ขอบคุณครอบครัวคุณเล็กกลุ่มอัดมาที่ได้เลี้ยงอาหารกลางวันแก่นักเรียน และช่วยดูแลนักเรียนนอกสถานที่ ขอบคุณทุกท่านผู้มีน้ำใจดีที่ได้มอบความช่วยเหลือให้การจัดค่ายปัสกาได้ผ่านไปด้วยดี ขอพระเป็นเจ้าโปรดทรงอำนวยพรท่านให้เปี่ยมด้วยพระพรแห่งสุขภาพ ความสุขกายสบายใจตลอดไป …more photos…
พระพรแรกในเช้าวันปีใหม่
เช้าวันที่ 1 มกราคม 2022 บทเพลงสวัสดีปีใหม่ดังกึกก้องแต่เช้าเราขอบคุณพระเจ้าสำหรับพระพรแห่งชีวิตของเราแต่ละคนในปีใหม่นี้ พร้อมกับสัตบุรุษที่มาร่วมพิธีบูชาขอบพระคุณสมโภชพระมารดามารีย์พระชนนีของพระเจ้า คุณพ่อมณฑล โรจนสุทัศน์กุล (ซดบ) เป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณ ณ วัดน้อยแม่พระมารีย์นิรมล หัวหมาก กรุงเทพ ซึ่งได้แบ่งปันบทเทศน์ในวันนี้ พระอยากให้เราพิจารณาเนื้อเรื่องพระวรสารวันนี้ว่า “ทุกคนต่างประหลาดใจเรื่องที่คนเลี้ยงแกะเล่า” อย่างไรก็ตาม ไม่มีหลักฐานที่บ่งบอกว่า เรื่องที่พวกเขาได้ยิน ทำให้พวกเขา “เชื่อ” และไม่มีใครพยายามที่จะไปเห็นด้วย “ตา” ตัวเอง ทุกคนรู้สึกแค่ว่า “ประหลาดใจ” ในขณะที่ผู้เลี้ยงแกะตอบรับคำประกาศของทูตสวรรค์ พวกเขาไปและพบพระกุมารบรรทมในรางหญ้า ซึ่งเป็นลักษณะที่ตรงกับคำนาย ที่พระผู้ไถ่จะถูกพบนอนอยู่ในรางหญ้า หลังจากนั้นผู้เลี้ยงแกะต่างก็แยกย้ายกันกลับไป และเราไม่ได้ยินเรื่องราวของพวกเขาอีกต่อไป แม้แต่ตอนที่พระเยซูเจ้าทรงเริ่มเทศนาสั่งสอน หรือแม้แต่แทบเชิงไม้กางเขน ไม่มีเลย เราเห็นบุคคลสองกลุ่ม กลุ่มแรกได้ยินเรื่องราวรู้สึกประหลาดใจ กับอีกกลุ่ม ได้ยินจากทูตสวรรค์ เดินทางไปพบ และจากไป แต่มีคนๆหนึ่ง อยู่ในเหตุการณ์ทั้งหมดของพระเยซูเจ้าตั้งแต่เกิดจนตาย และยังคงอยู่กับพระศาสนจักรจวบจนปัจจุบัน และนั่นคือ แม่พระ เธอคือบุคคลที่พระวรสารบอกว่า “ทรงเก็บเรื่องทั้งหมดเหล่านี้ไว้ในพระทัย และยังทรงคำนึงถึงอยู่” แม่พระคือคนที่เต็มเปี่ยมด้วยความเชื่อ แม้ไม่เข้าใจถึงแผนการของพระเป็นเจ้าทั้งหมดในตอนแรกแต่เก็บเรื่องราวนี้ไว้ในใจ และคำนึงถึงอยู่ตลอดเวลา แต่ด้วยความเชื่อมั่นอย่างเต็มเปี่ยม รอคอยการเผยแสดงจากพระเป็นเจ้า […]
Leave a Reply