วันศุกร์ที่ 9 ธันวาคม 2022 ฉลองนามชื่อของหมู่คณะ “มารีย์นิรมล” บรรดาซิสเตอร์ และสมาชิกในบ้านมารีย์นิรมล สามพราน พร้อมด้วยคุณครู และนักเรียนธิดารักษ์ ร่วมพิธีบูชาขอบพระคุณโอกาสสมโภชพระนางมารีย์พรหมจารีผู้ปฏิสนธินิรมลทิน ณ วัดน้อยของบ้าน โดยมีคุณพ่อนพดล ยอแซฟ เป็นประธาน ท่านได้ให้ข้อคิดในการเลียนแบบพระนางมารีย์ในการรักษาความบริสุทธิ์ด้วยกายวาจาและใจ การสร้างความสุขความรักซึ่งกันและกันในบรรยากาศครอบครัวของความเป็นพี่เป็นน้อง และก่อนจบพิธีมิสซาคุณพ่อได้เสกรูปปั้นพระนางมารีย์พรหมจารีผู้ปฏิสนธินิรมลทิน หลังจากนั้น ทุกคนรับประทานอาหารเย็นพร้อมกัน บรรดาซิสเตอร์และเด็ก ๆ ได้เล่นเกมตอบคำถามและร้องเพลงสรรเสริญแม่พระ
ผู้แทนพ่อบอสโกเยือน “ธิดาฯ” ดุจบิดาผู้ใจดี
วันที่ 18 พฤษภาคม 2022 วันแห่งพระพรที่เปี่ยมด้วยความสุขใจยินดี โอกาสที่อัคราธิการคณะซาเลเซียน คุณพ่อ Ángel Fernández ARTIME อัคราธิการคณะซาเลเซียนคนที่ 10 ได้มาเยี่ยมคณะซิสเตอร์ คณะครู คณะนักเรียนโรงเรียนธิดานุเคราะห์ ตั้งแต่ระดับชั้นอนุบาลถึงมัธยมศึกษาตอนปลาย รวมจำนวนกว่า 3,000 คน ตัวแทนศิษย์เก่า ผู้ปกครอง คณะกรรมการบริหารสถานศึกษาและกลุ่มซาเลเซียนผู้ร่วมงาน ด้วยความชื่นชมยินดี ท่านได้ให้ข้อคิดว่า “พ่อมีโอกาสพบกับเยาวชนทั่วโลก ทุกผิวพรรณ สิ่งที่สวยงามที่สุดในตัวเยาวชนคือหัวใจของพวกเธอซึ่งมีหัวใจเป็นขุมทรัพย์ประเสริฐสุด ขอให้พวกเธอเป็นสตรีที่ใช้ศักยภาพของตนที่เป็นพลัง เป็นมารดาที่ดีเพื่อช่วยเหลือสังคมและเป็นสตรีนำความหวังในอนาคต ประเทศไทยจะงดงามก็เพราะมีพวกเธอเยาวชน คุณพ่อบอสโกกล่าวว่า ‘พ่อเชื่อในตัวเยาวชน’ และพวกเราผู้ใหญ่ที่นี่ก็เชื่อเช่นเดียวกัน” จากนั้นท่านได้พบปะกับคณะซิสเตอร์ในหมู่คณะ ได้ให้ข้อคิดที่ว่า “พ่อหลงรักและชื่นชมชีวิตของมาอิน ที่เป็นคนเรียบง่าย ชื่อๆ แต่เปี่ยมด้วยปรีชาญาณ และมีชีวิตที่ลึกซึ้งกับพระคริสตเจ้า พวกเธอที่เป็นลูกของท่านควรที่จะเลียบแบบท่านนักบุญในชีวิตและลึกซึ้งกับพระเจ้า เพื่อสมกับเป็นอนุสาวรีย์แห่งการขอบพระคุณพระเจ้าตามที่คุณพ่อบอสโกปรารถนาและรวมถึงต้องศึกษาลงลึกซีวิตของคุณพ่อบอสโกอีกด้วย” และท่านได้ขอบคุณสำหรับการต้อนรับที่อบอุ่น …more photos…
Leave a Reply