เมื่อวันที่ 22 ธันวาคม 2019 คณะซิสเตอร์ ธมอ. และเยาวชนธิดารักษ์ จอมทอง เชียงใหม่ ได้จัดกิจกรรมวันคริสต์มาสขึ้น เพื่อเป็นการส่งมอบความสุขและความยินดีให้แก่กันและกัน โอกาสนี้ เยาวชนธิดารักษ์ได้ร่วมใจกันแสดงรายการต่าง ๆ ซึ่งประกอบด้วยด้วยการเต้นประกอบเพลง และละครฉากคริสต์มาส ซึ่งเสริมสร้างบรรยากาศของการเฉลิมฉลองวันคริสต์มาสในปีนี้ เป็นการฉลองที่มีความหมายที่แท้จริงของการบังเกิดมาขององค์พระเยซูเจ้า...more photos…
วันที่งดงาม…
ระหว่างวันที่ 16-18 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา หมู่คณะมารีย์นิรมล สามพราน นำโดยซิสเตอร์เนาวรัตน์ ธีระพัชรรังษี อธิการิณี ซิสเตอร์พันธ์ทิพย์ คิ้มแหน กลุ่มเยาวชนผู้สนใจด้านกระแสเรียก เยาวชนธิดารักษ์และคุณครูผู้ดูแล คุณครูอิสริยา จันธนะตระกูลและคุณครูนพมาศ จันธนะตระกูล เดินทางไปพักผ่อนประจำปี ที่บ้านสเตลลา มารีส ชะอำ จังหวัดเพชรบุรี ในการพักผ่อนร่วมกันครั้งนี้ เราได้แวะเยี่ยมชมพระราชวังมฤคทายวัน ซึ่งเป็นที่ประทับฤดูร้อนของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 เป็นเรือนไม้ 16 หลัง ที่เชื่อมติดกันด้วยระเบียง สร้างห่างจากฝั่งทะเล 60 เมตร เพื่อรับลมบกและลมทะเล ใช้เวลาในการก่อสร้างเพียง 7 เดือนเท่านั้นในปี พ.ศ.2467 เป็นศิลปะผสมผสานของไทยและต่างประเทศ เพื่อให้เหมาะสมกับสภาพภูมิอากาศของไทย และวัฒนธรรมตะวันตกซึ่งพระองค์ท่านไปรับการศึกษามา เราได้รับความรู้ผ่านวิทยากรที่ชำนาญด้านเนื้อหาประวัติศาสตร์ และด้านภูมิประเทศ ทำงานอยู่ที่นี่ถึง 10 ปีแล้ว คุณนุกูล ผุดผ่อง ในวันเหล่านี้คุณครูได้เตรียมกิจกรรมสันทนาการ Walk Rally พระวาจา ซ่อนพระวาจาโดยซิสเตอร์เนาวรัตน์ เด็ก ๆ ได้ใช้วิทยายุทธและความสามารถที่มีในการค้นหาพระวาจาแต่ละจุด […]
Leave a Reply