วันที่ 14 พฤษภาคม 2022 หมู่คณะแม่พระองค์อุปถัมภ์ หาดใหญ่ ได้จัดการอบรมพนักงานใน โรงเรียนธิดานุเคราะห์ ตามอุดมการณ์ประจำปี STAR เพื่อวางแนวปฏิบัติประจำปี โดยมีซิสเตอร์ทองอยู่ กิจสกุล อธิการิณี เป็นผู้ให้การอบรม เกี่ยวกับความเป็นมาของคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์โอกาสเตรียมฉลอง 150 ปี และสร้างความตระหนักและความมั่นใจว่าเราแต่ละคนเป็นส่วนหนึ่งของโลกที่จะต้องก้าวเดินไปด้วยกันมีหน้าที่รักษ์ และดูแลโลกของเราให้น่าอยู่ และในวันเดียวกันได้อบรมคุณครูแผนกอนุบาล ในหัวข้อ “ทำความดีด้วยใจรัก” โดยนำพระวรสารเกี่ยวกับผู้เลี้ยงแกะที่ดีให้คุณครูได้ไตร่ตรอง และได้ให้ข้อคิดในฐานะที่เราเป็นครูไม่มีควรเลือกปฏิบัติ เพราะทุกคนมีสิทธิที่จะได้รับความความรัก การดูแลเท่าเสมอกัน และเรามีหน้าที่ที่จะดูแลพวกเขาให้เติบโตเป็นพลเมืองที่ดี เรามีหน้าที่ขัดเกลาเขาด้วยคุณธรรมจริยธรรม ด้วยใจรัก ตามแบบฉบับองค์พระเยซูเจ้านายชุมพาบาลที่ดี
ฉลองคริสต์มาสกลุ่มคริสตชนละตินอเมริกา ศาลาแดง
วันที่ 19 ธันวาคม 2020 คุณพ่อมิเกล กาไรซาบาล ได้เป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณสมโภชพระคริสตสมภพ ให้กับกลุ่มคริสตชนชาวละตินอเมริกา ที่วัดน้อยซิสเตอร์ซาเลเซียน ศาลาแดง กรุงเทพฯ โอกาสนี้ บรรดาเด็ก ๆ ได้แสดงบทบาทสมมุติฉากการบังเกิดของพระกุมารเยซูที่น่ารัก สลับกับการร้องเพลงประกอบและผู้อ่านบทละคร สัตบุรุษมาร่วมพิธีจำนวนมาก พวกเขาได้นำอาหารมาแบ่งปันกันรับประทานด้วยกันในบรรยากาศอบอุ่นแบบครอบครัว หลังพิธี คุณพ่อวิลเกอร์ เรย์ มาลโดนาโด โรดริเกซ เลขานุการสถานเอกอัครสมณทูตนครรัฐวาติกันประเทศไทย ได้มาพบปะกับกลุ่มคริสตชนเหล่านี้ด้วยในความสุข สดชื่นยินดี โอกาสการบังเกิดของพระคริสตเจ้า ซิสเตอร์มาร์การีตา เปเรซ อธิการิณี ได้ต้อนรับและส่งความสุขคริสต์มาสให้แด่พี่น้องทุกคน …more photos…
Leave a Reply