วันที่ 5 สิงหาคม 2021 วัน แห่งความชื่นชมยินดีของสมาชิกในคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ในโอกาสการเฉลิมฉลองการปฏิญาณตนครั้งแรกของสมาชิกใหม่ ซิสเตอร์ อักเนส ฐนชา โสทน และวันครบรอบการปฏิญาณตนเป็นนักบวชครบ 70 ปี ของ ซิสเตอร์ โรซาลีอา สมพิศ เจนผาสุข ครบ 50 ปี ของธรรมทูตจากประเทศอิตาลี ซิสเตอร์มารีอันนา แมร์โล ครบ 50 ปีของซิสเตอร์ เทเรซา น้ำสมบูรณ์ และซิสเตอร์ ซูซานนา สุพิศ กิจสงวน ครบ 25 ปี ของซิสเตอร์ คาเทรีนา สุรนารี วิเจียร และซิสเตอร์ อันนา พันธ์ทิพย์ คิ้มแหน ด้วยมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโควิด-19 ทำให้บรรยากาศการเฉลิมฉลองมีข้อจำกัดของสถานที่ในพื้นที่แต่ละแห่งที่แตกต่างกันออกไป แต่สิ่งที่ยังคงร่วมเป็นจิตหนึ่งใจเดียวกันของสมาชิกทั้งแขวง คือการขอบพระคุณพระเจ้าด้วยใจกตัญญูในวันแห่งพระพรสำหรับกระแสเรียกการเป็น ธมอ และร่วมยินดีกับสมาชิกใหม่คือ ซิสเตอร์ อักเนส ฐนชา โสทน สัตบุรุษวัดพระตรีเอกภาพ หนองหิน ที่ได้เข้าพิธีปฏิญาณตนครั้งแรกในวันนี้ที่วัดน้อยของหมู่คณะมารีย์อุปถัมภ์ สามพราน โดยมี คุณพ่อ ยอห์น บอสโก เทพรัตน์ ปิติสันต์ อธิการเจ้าคณะซาเลเซียนแห่งประเทศไทย เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย คุณพ่อเปโตร สุรพันธ์ ดาวพิเศษ คุณพ่อเจ้าอาวาสวัดพระตรีเอกภาพ หนองหิน และคุณพ่ออันตน บุญเลิศ ปณีตัธยาศัย SDB ซึ่งได้จัดเป็นพิธีภายในเฉพาะญาติพี่น้องของผู้ถวายตนเท่านั้นที่เข้าร่วมในพิธีดังกล่าว นอกจากนั้น ในหมู่คณะต่าง ๆ ที่มีซิสเตอร์ผู้ครบรอบปีแห่งการปฏิญาณตน ได้ทำฉลองในรูปแบบที่แตกต่างกัน และขอบพระคุณพระเจ้าด้วยความชื่นชมยินดีพร้อมกับสมาชิก ธมอ ทั่วโลก ในก้าวเดินสู่ปีที่ 3 แห่งการเตรียมฉลอง 150 ปี การก่อตั้งคณะ …more photos…
เข้าร่วมโครงการจาริกแสวงบุญ ณ กรุงเยรูซาแลม
ระหว่างวันที่ 25 กุมภาพันธ์ – 6 เมษายน 2019 ซิสเตอร์บานเย็น ดวงมาลา และซิสเตอร์ศรีวิไลวรรณ คิ้มแหน ได้เข้าร่วมโครงการจาริกแสวงบุญ ณ กรุงเยรูซาแลม (Progetto Gerusalemme) ซึ่งจัดโดยคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ มีสมาชิกจากประเทศต่างๆทั่วโลกเข้าร่วมจำนวน 13 ท่าน ได้แก่ประเทศสเปน โปรตุเกส อิตาลี เปรู เม็กซิโก เคนยา ฟิลิปปินส์ ซีเรีย และประเทศไทย นับว่าเป็นโอกาสอันประเสริฐที่ได้ไปแสวงบุญที่กรุงเยรูซาแลมและเยี่ยมเยือนสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ควบคู่กับการรำพึงพระวาจา ศึกษาพระคัมภีร์เพื่อย้อนรำลึกถึงเหตุการณ์ต่างๆในสมัยที่พระเยซูเจ้าทรงดำรงชีวิต สิ้นพระชนม์และกลับคืนพระชนม์ชีพ ได้เห็น ได้สัมผัสกับประจักษ์พยานแห่งความรักที่ไร้ขอบเขตและเงื่อนไขของพระเยซูเจ้าจนยอมสิ้นพระชนม์เพื่อช่วยมวลมนุษย์ให้ได้รับความรอดพ้น นับเป็นประสบการณ์อันมั่งคั่ง ลึกซึ้งและยากที่จะลืมเลือนได้ นอกจากนี้ยังได้สัมผัสกับแผ่นดินอันศักดิ์สิทธิ์ ประชากรศักดิ์สิทธิ์ที่พระเจ้าทรงเลือกสรร ผู้คนมากหน้าหลายตา หลากหลายขนบประเพณีและธรรมเนียมปฏิบัติแต่ก็มีความเชื่อในพระเจ้าองค์เดียวกัน และรำลึกถึงประวัติศาสตร์แห่งความรอดอันยาวนานนับหมื่นปี โอกาสนี้จึงขอกราบโมทนาคุณพระเจ้า ขอบพระคุณซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวง คณะผู้ใหญ่และสมาชิกทุกท่าน สำหรับพระคุณอันยิ่งใหญ่นี้ พร้อมกับความมุ่งมั่นที่จะนำประสบการณ์ดีๆที่ได้รับไปแบ่งปันให้กับทุกคนที่อยู่รอบข้าง ให้ได้มารู้จักและรักพระองค์ยิ่งวันยิ่งมากขึ้น …more photo…
Leave a Reply