วันที่ 14 พฤศจิกายน 2020 คุณพ่อ รณชัย มัทวพันธ์ (SDB) ได้รับเชิญให้การอบรมนักเรียนจิตอาสากลุ่ม ssyv ของโรงเรียนนารีวุฒิ ในหัวข้อ “สร้างสรรค์สังคมด้วยพลังจิตอาสา” การอบรมนี้เป็นการกระตุ้นให้นักเรียนกลุ่ม ssyv ได้เห็นคุณค่าของการทำความดีเพื่อผู้อื่น ผ่านทางแบบอย่างชีวิตของบุคคลตัวอย่างหลายท่าน เช่น คุณพ่อบอสโก มาเดอร์มัสซาแรลโล คุณแม่เทเรซา แห่งกัลกัตตา เป็นต้น และผ่านทางกิจกรรมที่ช่วยให้ ssyv ได้มั่นใจ ในคุณค่าของการเป็นอาสาสมัครมากยิ่งขึ้น นอกจากนี้คุณพ่อยังได้แยกให้เห็นความแตกต่างระหว่างจิตอาสาและจิตสำนึกสาธารณะ ที่ช่วยสร้างจิตสำนึกสาธารณะให้กับนักเรียนในโรงเรียนอีกด้วย …more photos…
การอบรมซิสเตอร์ผู้เยาว์ในคณะระดับ CIAO
วันที่ 22 มีนาคม 2024 ซิสเตอร์ฐนชา โสทน สมาชิก ธมอ ผู้เยาว์ในแขวงไทย ได้เข้ารับการอบรมออนไลน์สำหรับซิสเตอร์ผู้เยาว์ในระดับ CIAO ในหัวข้อ “Resouces and Challenges in the mission” ซึ่งมีซิสเตอร์ผู้เยาว์ที่เข้าร่วมทั้งหมด 17 คน โดยมี Sr.Jeantte Palasota, FMA เป็นผู้ให้การอบรมในครั้งนี้ โดยผ่าน Application Zoom จากกรุงโรม ประเทศอิตาลี และมี Sr.Cynthia Calabig และ Sr.Veronica Moe เป็นผู้ประสานงานอบรมในครั้งนี้ ระหว่างการอบรมได้มีการแบ่งปันประสบการณ์ข้อท้าทายในภารกิจของซิสเตอร์ผู้เยาว์ ทำให้การอบรมในครั้งนี้เป็นการเรียนรู้ และแบ่งปันประสบการณ์ที่มั่งคั่งซึ่งกันและกัน อีกทั้งยังเป็นกระบวนการอบรมที่มีการติดตามสมาชิกผู้เยาว์ในคณะอย่างใกล้ชิด โดยผู้อบรมได้ให้ความสำคัญและเน้นย้ำเกี่ยวกับชีวิตการภาวนาทั้งระดับส่วนตัวและระดับหมู่คณะ
Leave a Reply