วันที่ 2 ตุลาคม 2020 คณะกรรมการคาทอลิกเพื่อศาสนสัมพันธ์และคริสตศาสนจักรสัมพันธ์ จัดงานวันศาสนสัมพันธ์ ในโอกาสวันระลึกถึงนักบุญฟรังซิส แห่งอัสซีซี และ ระลึกถึงบาทหลวง ไพศาล อานามวัฒน์ รวมถึงผู้ที่ทำงานด้านศาสนสัมพันธ์ที่ล่วงลับไปแล้วทุกคน ซิสเตอร์อันนา กราสซี และซิสเตอร์พรพิรุณ จันทร์เด่นดวง ได้ร่วมกิจกรรมในงานนี้ ณ ชั้น 10 อาคารสภาพระสังฆราชคาทอลิกแห่งประเทศไทย มีกิจกรรมพัฒนาศักยภาพและการทำงานเป็นทีมในพระศาสนจักรคาทอลิก โดยวิทยากร ดร.มงคล สามารถ (วิทยากรอารมณ์ดี) ซึ่งเป็นที่ปรึกษาบริษัทอารมณ์ดีกรุ๊ป และเป็นอาจารย์พิเศษวิทยาลัยเทคโนโลยีพณิชยการภาษานุสรณ์บางแคกรุงเทพฯ จากนั้นได้ร่วมพิธีบูชาขอบพระคุณ ณ โบสถ์เซนต์โธมัส โดย มุขนายก ยอแซฟ ชูศักดิ์ สิริสุทธิ์ เป็นประธานในพิธี และมอบทุนการศึกษาให้กับบุตรเจ้าหน้าที่สภาประมุขบาทหลวงโรมันคาทอลิกแห่งประเทศไทย จำนวน 20 ทุน สำหรับการจัดกิจกรรมในครั้งนี้นอกจากจะได้พัฒนาฝึกศักยภาพการทำงานเป็นทีมแล้ว ยังเป็นการพัฒนาการมองโลกในแง่ดีส่งเสริมกันและกัน ให้ความเคารพเชื่อมั่นในผู้นำที่เราเลือกและในขณะเดียวกันนั้นผู้นำต้องสร้างความมั่นใจกับผู้ร่วมงานว่าจะพาไปในเส้นทางที่ถถูกต้องเคารพเชื่อใจในกันและกัน …more photos…
ถ่ายทอดเอกสารฝ่ายอบรม…
ตลอดวันที่ 28 กันยายน 2018 Sr.Nieves Reboso เป็นประธานในการพบปะสมาชิกในเขตเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ – CIAO จำนวน 41 คน เพื่อถ่ายทอดเอกสารของคณะ “Orientamenti per la tappa Formativa dello Iuniorato” พร้อมด้วย Sr.Maria Fisichella ผู้ประสานงานฝ่ายอบรมระดับศูนย์กลาง โดยซิสเตอร์ Sr.Nieves ได้มอบเอกสารให้สมาชิกผู้เข้าประชุมพบปะก่อนนำเสนอเนื้อหาที่บรรจุในเอกสาร ท่านได้ชี้แจงจุดประสงค์ของการประชุมพบปะในครั้งนี้ และวัตถุประสงค์เฉพาะของเอกสาร เพื่อสร้างความตระหนักถึงแนวทางการอบรมซิสเตอร์ผู้เยาว์ของคณะในภาพรวม การถ่ายทอดเนื้อหาวันนี้เป็นเนื้อหาในบทที่ 1 ความท้าทายของสถานการณ์แวดล้อมต่อกระบวนการอบรมระยะการปฎิญาณตนชั่วคราว และบทที่ 2 ในการฟังสมาชิกผู้เยาว์หมู่คณะผู้ให้การอบรมและผู้อบรม ซึ่งก่อนการถ่ายทอดแต่ละส่วนของเนื้อหา จะมีข้อคำถามสำหรับการไตร่ตรองส่วนตัว และแบ่งปันในกลุ่มย่อย แล้วจึงนำเสนอในกลุ่มใหญ่ จากนั้นจึงเป็นการนำเสนอเนื้อหาสรุปในแต่ละส่วนโดย Sr.Nieves ให้ที่ประชุมรับทราบอีกครั้ง ที่ประชุมร่วมใจกันศึกษาและไตร่ตรองอย่างจริงจังมาก ส่วนในภาคค่ำแขวงไทยนำเสนอวีดีทัศน์ภารกิจของบ้านธิดารักษ์ จอมทอง จังหวัดเชียงใหม่ บรรยากาศตลอดทั้งวันนี้เป็นบรรยากาศของการไตร่ตรอง การแบ่งปันตามจิตตารมณ์ครอบครัว ทั้งในบรรยากาศภาวนาผ่านทางพิธีบูชาขอบพระคุณ มีคุณพ่อฟรังซิส ไกส์ ซดบ. เป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณ และการภาวนาในแต่ละช่วงตอนของวัน […]
Leave a Reply