วันที่ 22 กรกฎาคม 2020 โรงเรียนธิดานุเคราะห์ ระดับอนุบาลได้จัดพิธีเปิดหมู่บ้านประจำปีการศึกษา 2563 เพื่อให้เด็กๆ ตระหนักถึงความสำคัญของการปฏิบัติอุดมการณ์ที่ว่า “รวมพลังเยาวชน สร้างสรรค์สังคมด้วยคุณธรรม” โดยนำมาปรับใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างเหมาะสมตามวัย สามารถพัฒนาตนเองสู่ความเป็นบุคคลสมบูรณ์แบบตามอัตลักษณ์นักเรียนซาเลเซียน “ขยัน ศรัทธา ร่าเริง”
ซิสเตอร์ทองอยู่ กิจสกุล อธิการิณีโรงเรียนธิดานุเคราะห์ ได้ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธี และคุณเจษฎาพนธ์ คงเหล่า ประธานตัวแทนผู้ปกครองให้เกียรติเป็นผู้มอบธงสีให้แก่ตัวแทนนักเรียนสีต่างๆ พร้อมทั้งคณะตัวแทนผู้ปกครองได้ให้เกียรติมา ร่วมในพิธีเปิดกิจกรรมหมู่บ้านของน้องอนุบาล ซึ่งกิจกรรมดำเนินไปอย่างภาคภูมิใจและสวยงาม นับเป็นโอกาสดีในการสร้างขวัญและกำลังใจแก่คณะครูและเด็กๆ อย่างอบอุ่น …more photos…
น.ว.น้อมระลึกพระคุณครู…
เมื่อวันที่ 8 มิถุนายน 2560 โรงเรียนนารีวุฒิ บ้านโป่ง จัดพิธีไหว้ครู ประจำปีการศึกษา 2560 เพื่อเป็นการแสดงถึงความผูกพันใกล้ชิดระหว่างครูกับศิษย์ และเพื่อให้นักเรียนได้แสดงถึงความกตัญญูรู้คุณต่อคุณครู ที่ท่านได้มอบวิชาความรู้ การอบรมสั่งสอนและมุ่งให้ศิษย์เป็นคนดีในสังคม โอกาสนี้ ซิสเตอร์อานาโรซา ซีโวรี อธิการิณี เป็นประธานในพิธี ได้ให้ข้อคิดว่า “เรื่องของครูกับศิษย์ เป็นเรื่องของหัวใจ นักเรียนจะต้องให้ใจครู เพื่อครูจะได้ปั้นแต่งให้นักเรียนเป็นคนดี มีความรู้ บางครั้งจะต้องเจ็บบ้างในการปั้นนักเรียนจะต้องอดทน สุดท้ายก็จะถูกปั้นออกมาได้สวยงาม” read more…
Leave a Reply