ซิสเตอร์คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์แห่งประเทศไทย ร่วมกันเฉลิมฉลอง “Wonderful Day Gratitude” วันแห่งการขอบคุณแด่ซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวง เมื่อวันที่ 14 มีนาคม 2020 ที่บ้านธารพระพร สามพราน นครปฐม ในหัวข้อ “ชีวิตของท่านเป็นดังต้นไม้ที่บังเกิดผล” โดยมีคุณพ่ออารอน อัลโกเซบา ซดบ. เป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณ มีตัวแทนสมาชิก ครู – นักเรียน ซาเลเซียนผู้ร่วมงาน ศิษย์เก่า กลุ่มอาสามัคร VIDES – SSYV และผู้ปกครอง จำนวนประมาณ 120 คน ร่วมกันในโอกาสนี้ โดยหลังพิธีบูชาขอบพระคุณ ได้มีการแสดงความรักและรู้คุณต่อซิสเตอร์นิภา ด้วยรายการแสดงจากตัวแทนกลุ่มต่าง ๆ ซึ่งเป็นการแสดงที่น่ารัก และมาจากใจของทุกคน บรรยากาศของวันนี้เป็นไปอย่างเรียบง่าย เปี่ยมด้วยความสุข ความยินดี และรักรู้คุณต่อผู้มีพระคุณ แม้นจะอยู่ในช่วงเวลาของการเฝ้าระวังก็ตาม…ขอความสุข ความยินดีของการอยู่ร่วมกันในบรรยากาศเช่นนี้ เป็นพลังสำหรับทุกคนในการก้าวต่อไปด้วยใจรักและรู้คุณ…more photos….
ทัศนศึกษาดูงานการศึกษา ณ ประเทศญี่ปุ่น
ซิสเตอร์ดาริณี หมั้นทรัพย์ และซิสเตอร์ผกามาศ มาสอน ได้ไปทัศนศึกษาดูงานด้านการศึกษา ณ ประเทศญี่ปุ่น ร่วมกับคณะผู้บริหารการศึกษาคาทอลิก หลักสูตรการพัฒนาภาวะผู้นำทางการศึกษาคาทอลิก รุ่นที่ 2 จำนวน 28 คน ระหว่างวันที่ 13 – 19 พฤศจิกายน 2559 จัดโดยสภาพระสังฆราชคาทอลิกแห่งประเทศไทย โอกาสนี้ได้ดูงานของโรงเรียนเอกชนในประเทศญี่ปุ่นได้แก่ Meguro Salesio Kindergarten ซึ่งเป็นโรงเรียนที่จัดการเรียนการสอนโดยเน้นมิติด้านสังคม นักเรียนมาเพื่อรู้จักเพื่อนและสร้างสังคมของการเป็นเพื่อนโดยเน้นกิจกรรม ด้านการร้องเพลง ศิลปะ การเล่านิทาน กล่าวได้ว่าเป็นโรงเรียนที่จัดตั้งขึ้นตามความต้องการของคุณพ่อบอสโกที่ใช้หลักการอบรม เหตุผล ศาสนา และความรัก จากนั้นเดินทางไปเยี่ยมชมโรงเรียน Meguro Seibi Fakuen Primary School เป็นโรงเรียนที่ทันสมัยรับผิดชอบโดยซิสเตอร์คณธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ นอกจากนี้ยังได้เดินทางไปที่ Salesio Gakuin Hight School เป็นนักเรียนระดับชั้น ม.1- ม.6 รับผิดชอบโดยสงฆ์คณะซาเลเซียน จากนั้นเยี่ยมชมโรงเรียน Myjo Gakuen แผนกประถมและมัธยม เป็นโรงเรียนแห่งเดียวในประเทศญี่ปุ่นที่ได้รับอนุญาตให้นักเรียนแต่งชุดธรรมดามาเรียนหนังสือได้ […]
Leave a Reply