วันที่ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2562 โรงเรียนวิสุทธิวงศ์ โพนสูง บ้านดุง ได้จัดงานวันแม่แห่งชาติ ด้วยความร่วมมือของทุกฝ่ายพร้อมกับคณะผู้บริหาร คณะครู คณะนักเรียน และผู้ปกครอง โดยมีซิสเตอร์ลับ สมจันทร์ อธิการิณี เป็นประธานในพิธี เริ่มด้วยการสวดภาวนาวอนขอพระพรพระเจ้าสำหรับองค์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เนื่องในวันเฉลิมพระชนมพรรษาซึ่งในปีนี้ทรงมีพระชนมายุครบ 87 พรรษา ขณะเดียวกัน เราทุกคนร่วมใจพร้อมกับบรรดาซิสเตอร์คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ในโอกาสเตรียมฉลอง 150 ปีแห่งการก่อตั้งคณะ (ค.ศ.1872-2022) ตัวแทนนักเรียนในแต่ละระดับชั้นได้มีการแสดงเทิดเกียรติ และระลึกถึงพระคุณแม่ สุดท้ายนักเรียนได้รับฟังโอวาทจากท่านประธาน และร่วมเก็บภาพในบรรยากาศแห่งความรักรู้คุณ ทั้งแม่ในสวรรค์ แม่แห่งแผ่นดิน และแม่ในดวงใจของเราทุกคน.…more photos…
หอพักเอาซีลีอุมฉลองกตัญญู
วันที่ 8 กันยายน 2023 หมู่คณะหอพักหญิง เอาซีลีอุม ศาลาแดง ฉลองวันกตัญญูในหัวข้อ “Thank you” โดยมีบรรยากาศของการเตรียมก่อนฉลองกตัญญูล่วงหน้า 1 เดือน มีกิจกรรมต่าง ๆ ที่น่าสนใจ เช่น ภาวนา ทำความสะอาดบ้านในบริเวณต่าง ๆ ปลูกผักสวนครัว ตกแต่งต้นไม้ เพื่อเป็นของขวัญมอบให้แด่ ซิสเตอร์มารีอา นิตยา เยาวสังข์ อธิการิณี ในช่วงเย็น หมู่คณะได้รับประทานอาหารร่วมกัน คณะซิสเตอร์ นักศึกษา ผู้ปกครอง สัตบุรุษชาวอิตาเลียน และพนักงาน และรับชมการแสดงที่น่ารักจากสมาชิกในบ้าน นำความชื่นชมให้ผู้ปกครองอย่างมาก ขณะนี้บริเวณหอพักเอาซีลีอุมมีความสวยงาม ทำให้ผู้คนที่เข้ามาในบริเวณบ้านและหอพักนักศึกษามีความชื่นชมยินดีสบายตาสบายใจ …more photos…
Leave a Reply