วันอาทิตย์ที่ 2 มิถุนายน 2024 พระอัครสังฆราชปีเตอร์ ไบรอัน เวลส์ เอกอัครสมณทูตวาติกันประจำประเทศไทยเดินทางมาเยี่ยมเยียนชุมชนแห่งความเชื่อ พระวิสุทธิวงศ์ บ้านโพนสูง อ.บ้านดุง จ.อุดรธานี เป็นครั้งแรก หมู่คณะซิสเตอร์ คณะครู นักเรียนคาทอลิกระดับชั้นมัธยมปีที่ 1-3 ของโรงเรียนวิสุทธิวงศ์ ร่วมกับคุณพ่อเปาโลสมนึก สุทธิ เจ้าอาวาส และคุณพ่อปลัด ธรรมทูตจากประเทศเกาหลีและสัตบุรุษวัดพระวิสุทธิวงศ์โพนสูง ได้ร่วมต้อนรับท่านอย่างสง่า ด้วยธงที่โบกสะบัดอย่างสง่างาม 2 ข้างทาง และมีการแสดงรำอวยพรชุด “ออนซอนชาวอีสานงามตระการวัฒนธรรม” โดยคณะนักเรียน ครู และชาวบ้านที่เตรียมการแสดงต้อนรับชุดนี้
จากนั้นได้ร่วมกันโมทนาคุณพระเจ้า ด้วยพิธีบูชาขอบพระคุณโอกาสสมโภชพระกายและพระโลหิตของพระคริสตเจ้า โดยมีบิชอปยอแซฟ ลือชัย ธาตุวิสัย ประมุขสังฆมณฑลอุดรธานี เป็นประธานในพิธี หลังพิธีพระอัครสังฆราชปีเตอร์ ไบรอัน เวลส์ และบิชอปยอแซฟ ลือชัย ธาตุวิสัย คณะพระสงฆ์ นักบวช ร่วมขบวนรถพิเศษ “ซาเล้ง” แห่รอบชุมชน พร้อมกับสวดภาวนา และอวยพรแด่บรรดาพี่น้องสัตบุรุษ ณ พระรูปแม่พระประจำหมู่บ้านทั้งสี่หมู่บ้าน โอกาสนี้สัตบุรุษได้ร่วมทำโรงทาน รับประทานอาหารด้วยกันในบรรยากาศของคริสตชนบ้านโพนสูง …more photos…
กิจกรรมจิตอาสา ปณิธานความดี
เมื่อวันที่ 12 ตุลาคม คณะซิสเตอร์ คณะครู และนักเรียนโรงเรียนเซนต์เมรี่ ร่วมกันปลูกต้นไม้ เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันสวรรคตของพระบามสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดช มหาราช บรมนาถบพิตร และวันคล้ายวันสวรรคต พระบามสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เป็นกิจกรรมจิตอาสา รักบ้าน รักษ์ธรรมชาติ รักสิ่งแวดล้อม รวมพลังเยาวชน สร้างสรรค์สังคมด้วยคุณธรรม …more photos…
Leave a Reply