วันที่ 16 มกราคม 2024 โรงเรียนนารีวุฒิได้เป็นเจ้าภาพสถานที่จัดงานชุมนุมครูคาทอลิก ระดับสังฆมณฑลราชบุรี ครั้งที่ 28 มีคุณครูคาทอลิกในสังฆมณฑลราชบุรีเข้าร่วมจำนวนทั้งสิ้น 306 คน จาก 19 โรงเรียน 3 วิทยาลัย และ 1 เนอสเซอรี่ โดยพระสังฆราชซิลวีโอ สิริพงษ์ จรัสศรี ได้มาเป็นประธานในงานชุมนุมครั้งนี้ ซึ่งนับเป็นครั้งแรกที่ท่านได้มาเยือนโรงเรียนนารีวุฒิ นับแต่ได้รับตำแหน่งเป็นประมุขแห่งสังฆมณฑลราชบุรี
โอกาสนี้ ท่านได้แบ่งปันข้อคิดจากการบรรยายให้กับครูคาทอลิกหัวข้อ “ครูคาทอลิกอยู่กับเด็ก ๆ แบบพระเยซูเจ้า” มีพิธีรับศีลอภัยบาปและพิธีบูชาขอบพระคุณ สำหรับทุกคนที่มาร่วมงาน ต่างได้รับพระพรของพระจ้า พรอ้มทั้งข้อคิดที่ดีในการดำเนินชีวิตคริสตชน
หลังพิธี ผู้รับผิดชอบการจัดชุมนุมได้มีตัวแทนกล่าวคำนับพระสังฆราช และขอบคุณทางโรงเรียนนารีวุฒิ ที่ได้เอื้อเฟื้อสถานที่และอำนวยความสะดวกต่าง ๆ จากนั้น มีกิจกรรมสนุกสนานในบรรยากาศครอบครัว ด้วยการจับสลากแจกของรางวัลและรับประทานอาหารร่วมกัน …more photos…
ฉลองพ่อบอสโก บิดา อาจารย์ และเพื่อนเยาวชน
วันที่ 31 มกราคม 2021 คณะซิสเตอร์ในหมู่คณะมารีย์นิรมล สามพราน และสมาชิกบ้านธิดารักษ์ ร่วมพิธีบูชาขอบพระคุณในโอกาสสมโภชนักบุญยอห์น บอสโก ที่บริเวณใต้อาคารมูลนิธิธิดารักษ์ โดยคุณพ่อรณชัย มัทวพันธุ์ SDB เป็นประธานในพิธี ท่านได้ให้ข้อคิดเกี่ยวกับคุณพ่อบอสโกผู้เป็นนักอบรมที่มีหัวใจนายชุมพาบาลดังเช่นพระคริสตเจ้า นายชุมพาบาลที่ดี และได้ฝากข้อคิดแก่นักเรียนทุกคนเพื่อสามารถเติบโตเป็นผู้ใหญ่ที่ดีในสังคม จากนั้นคุณพ่อได้มอบเสื้อพ่อบอสโกเป็นของขวัญให้กับนักเรียนธิดารักษ์ และรับประทานอาหารเย็นร่วมกัน ซึ่งคุณครูและนักเรียนธิดารักษ์ได้เข้าครัวเตรียมอาหารวันฉลองอย่างสุดฝีมือ …more photos…
Leave a Reply