วันที่ 24 ธันวาคม 2020 หมู่คณะนักบุญยอแซฟ จอมทอง และเยาวชนบ้านธิดารักษ์ พร้อมทั้งพนักงานได้ร่วมพิธีบูชาขอบพระคุณโอกาสสมโภชพระคริสตสมภพที่ วัดนักบุญมีคาแอล การีกอยส์ จอมทอง โดยมีบาดหลวง จีรภัทร รักสีขาว เป็นประธานในพิธีบูชาขอบพระคุณ ก่อนพิธีมีการชมวีดิทัศน์เพื่อเป็นการเตรียมจิตใจต้อนรับการบังเกิดของพระกุมารเยซู หลังจบพิธีมีการแสดงความสามารถของเด็ก ๆ และเยาวชน อาทิเช่น การประกวดวาดภาพ ร้องเพลง และการแสดงบนเวทีเป็นการสร้างความสุขแห่งการบังเกิดของพระกุมารเยซูในบรรยากาศแห่งความชื่นชมยินดี …more photos…
ครูคาทอลิกโรงเรียนเซนต์เมรี่ จาริกแสวงบุญและฟื้นฟูจิตใจ
วันที่ 7 มีนาคม 2023 คณะครูคาทอลิกโรงเรียนเซนต์เมรี่ อุดรธานี จำนวน 32 คน นำโดยซิสเตอร์ยุพดี จารุวิภาค อธิการิณีโรงเรียนเซนต์เมรี่ และซิสเตอร์พรพิรุณ จันทร์เด่นดวง ผู้รับผิดชอบฝ่ายงานคำสอนหมู่คณะ ได้จัดให้คณะครูจาริกแสวงบุญและฟื้นฟูจิตใจที่บ้าน Don Bosco – Laos โดย คุณพ่อแพทริก มัชโชนี (ซดบ) เป็นผู้เทศน์อบรมจิตใจหัวข้อ “ ดุจเชื้อแป้งที่ดีในชีวิตคริสตชน” โอกาสนี้คณะซิสเตอร์ ครู ซาเลเซียนผู้ร่วมงานบ้านเซนต์เมรี่ และบ้านดอนบอสโก อุดรธานี ได้มอบปัจจัย และของที่ระลึกมอบแก่คุณพ่อสำหรับงานธรรมทูตที่ลาว และหมู่คณะซิสเตอร์ธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ (ซิสเตอร์ซาเลเซียนชาวเวียดนาม) ที่ได้เปิดศูนย์ฝึกอาชีพให้เยาวชนหญิง ได้มีโอกาสพัฒนาความรู้ความสามารถด้านวิชาชีพที่ด่านช้าง นครเวียงจันทน์ จากนั้นคณะครูได้จาริกที่วัดพระหฤทัยที่เวียงจันทน์ และเป็นโชคดีที่กลุ่มแสวงบุญของเราได้พบกับพระคาร์ดินัล หลุยส์ มารี หลิ่ง มังคะเนกุล แห่งเขตศาสนปกครองนครเวียงจันทน์และได้รับพรทั่วหน้ากัน ขอบคุณพระเจ้าและทุกท่านที่มีส่วนช่วยเหลือในการจาริกแสวงบุญครั้งนี้
Leave a Reply