ผู้รับผิดชอบฝ่ายการศึกษา/ศูนย์ฝึกวิชาชีพ ระดับ CIAO (Conferenza Interispettoriale Asia-Oceania)จากประเทศฮ่องกง ฟิลิปปินส์ ติมอร์ เวียดนาม เกาหลี ญี่ปุ่น เมียนมา-กัมพูชา และไทย รวมจำนวน 11 คนได้มาประชุม ที่บ้านธารพระพร ระหว่างวันที่ 6-7 กุมภาพันธ์ 2020 โดยมี Sr.Jessica Salvana ผู้รับผิดชอบกึ่งแขวงเมียนมา-กัมพูชา เป็นประธานในการประชุม
การประชุมครั้งนี้สืบเนื่องจากการประชุมที่ประเทศฮ่องกงเมื่อเดือนพฤษภาคม 2019 ซึ่งฝ่ายอภิบาลของคณะเห็นควรจัดให้มีกลุ่มผู้รับผิดชอบด้านการศึกษา/ศูนย์ฝึกวิชาชีพ ระดับแขวงเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ทำงานร่วมกันเป็นเครือข่ายที่สอดคล้องกับจิตตารมณ์ของคณะและความต้องการของเยาวชนในปัจจุบัน รวมถึงการแลกเปลี่ยนบุคลากรและเยาวชนด้วย การประชุมครั้งนี้มีประเด็นพิจารณาดังนี้ 1.การทบทวนเป้าหมาย วิสัยทัศน์ วัตถุประสงค์ พันธกิจ และโครงสร้างฝ่าย 2. การจัดทำกำหนดการ หัวข้อ และตารางเวลา ของการชุมนุมเยาชนระดับ CIAO การชุมนุมครูในโรงเรียนของคณะระดับ CIAO การชุมนุมหมู่คณะผู้อบรมโอกาสเฉลิมฉลอง 150 ปีของคณะ และความร่วมมืออื่นๆ เช่น การศึกษาดูงาน การแลกเปลี่ยนบุคลากรครู นักเรียน
โดยที่ประชุม จะนำเสนอแผนงานที่ได้ร่วมกันกำหนดแก่อธิการิณีเจ้าคณะแขวงระดับ CIAO และฝ่ายอภิบาลระดับคณะ เพื่อให้ผู้ใหญ่ไดพิจารณาเห็นชอบ หรือปรับแก้ไขให้เกิดความสมบูรณ์มากขึ้นต่อไป…ภาพเพิ่มเติม…https://www.facebook.com/salesiansistersthailand/
ธมอ. และครูโรงเรียนในเครือ ธมอ. เข้าร่วมอบรมสัมมนา…
วันที่ 6 กรกฎาคม 2019 คณะซิสเตอร์ และคณะครู โรงเรียนในเครือ ธมอ. เข้าร่วม “การประชุมเชิงปฏิบัติการปกป้องคุ้มครองนักเรียนจากความรุนแรงและการละเมิด” ณ บ้านธารพระพร อ.สามพราน จ.นครปฐม โดยมี ดร.พัทธ์ธีรา นาคอุไรรัตน์ ผู้เชี่ยวชาญจากสถาบันสิทธิมนุษยชนและสันติศึกษา มหาวิทยาลัยมหิดล เป็นวิทยากรให้การอบรมเกี่ยวกับ “การประชุมเชิงปฏิบัติการ ปกป้องคุ้มครองนักเรียนจากความรุนแรงและการละเมิด” โดยเนื้อหาการประชุมได้มีการหยิบยกปัญหาเป็นกรณีตัวอย่าง ให้ผู้เข้าอบรมได้วิเคราะห์หาแนวทางการดำเนินการอย่างเหมาะสม การทำความเข้าใจรากเหง้าความรุนแรงและการล่วงละเมิด วัฒนธรรมและอำนาจการครอบงำ และนโยบายพร้อมคู่มือปฏิบัติเพื่อการปกป้องคุ้มครองนักเรียน …more photos…
Leave a Reply