ฝ่ายอภิบาลคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ได้จัดประชุมพบปะผู้ทำงานด้านการอภิบาลงานโรงเรียน ระดับสมาพันธ์แขวงเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ระหว่างวันที่ 1-5 พฤษภาคม 2019 ที่แขวง “”Maria Ausiliatrice” ประเทศฮ่องก่อง โดยมี Sr. Runita Borja ผู้รับผิดชอบฝ่ายงานอภิบาลระดับคณะ และ Sr. Sarah Garcia ผู้ช่วย เป็นผู้ดำเนินการประชุม มีอธิการิณีเจ้าคณะ ผู้ประสานงานฝ่ายอภิบาล ผู้รับผิดชอบฝ่ายการศึกษา ของสมาพันธ์แขวงฯ จำนวน 30 คน จาก 10 ประเทศ
การประชุมครั้งนี้มีจุดประสงค์เพื่อติดตามการดำเนินงานของแขวงต่าง ๆ ตามข้อตกลง เมื่อ 2 ปี ที่แล้ว CIAO-SPR ที่ยามานากะ ประเทศญี่ปุ่น และเพื่อให้ฝ่ายการศึกษาของแต่ละแขวงในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ได้ทำงานร่วมกันตามจิตตารมณ์ของคณะ มีการจัดทำข้อกำหนดของฝ่ายการศึกษา ซึ่งประกอบด้วยโรงเรียน และศูนย์ฝึกวิชาชีพ
ฝ่ายอภิบาลของคณะ มุ่งมั่นที่จะให้งานด้านการศึกษาและศูนย์ฝึกวิชาชีพของคณะ เป็นสถานที่แห่งการหล่อหลอมเยาวชนให้นำศักยภาพของตนมาใช้เพื่อส่วนรวม ตามข้อเสนอของพระสันตะปาปาฟรังซิสที่พูดถึง “บ้านแห่งความเป็นหนึ่ง” การไตร่ตรองพระวรสารที่กล่าวถึง ปัง 5 ก้อนและปลา 2 ตัว ซึ่งเด็กคนหนึ่งได้มอบแก่อัครสาวกและพระเยซูเจ้าทรงทำอัศจรรย์เลี้ยงคน 5000 คน สะท้อนถึงศักยภาพอันมหาศาลของเด็กและเยาวชน ที่จะต้องถูกนำมาใช้เพื่อความดีส่วนรวม Sr. Sarah Garcia ซึ่งทำงานที่ สหประชาชาติแผนกสิทธิมนุษยชน เชิญชวนให้คำนึงถึงผู้อพยพย้ายถิ่น ผลกระทบที่เกิดกับเด็กซึ่งขาดโอกาสทางการศึกษาและสิทธิอื่น ๆ อันพึงได้รับ ซึ่งสอดคล้องกับหัวข้อฉลองกตัญญูโลก และข้อเสนอของสมัชชาด้วย
ลักษณะการประชุม เป็นแบบเชิงปฎิบัติการ มีการรับฟังความรู้ การเข้ากลุ่มย่อย การเสนอแนวคิดและแบ่งปันในกลุ่มใหญ่ ในแต่ละวันจะมีการสรุปประเด็นสำคัญของการประชุมในวันที่ผ่านมา บรรยากาศการประชุมเป็นไปอย่างดีมาก ผู้เข้าประชุมมีความเป็นกันเอง แบ่งปันข้อคิด แสดงความคิดด้วยใจอิสระ เสริมเติมประเด็นที่เป็นจุดเน้นให้เด่นชัดขึ้น ช่วยเหลือซึ่งกันและกันทั้งเรื่องภาษา การทำงาน พิธีกรรม การพิมพ์งานและอื่น ๆ ด้วยใบหน้าที่ยิ้มแย้มแจ่มใสและใจอาสา ตามจิตตารมณ์ของผู้ตั้งคณะ ...more Photos…
ธมอ. เข้าเงียบประจำปี 2019 รุ่นที่ 2
ระหว่างวันที่ 23 กรกฎาคม ถึงวันที่ 2 สิงหาคม 2019 ซิสเตอร์คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์แห่งประเทศไทย ได้จัดการเข้าเงียบประจำปี 2019 แก่สมาชิก เป็นรุนที่ 2 จำนวน 32 คน ที่บ้านธารพระพร สามพราน นครปฐม ในหัวข้อ“350 ปี มิสซังสยาม… ธมอ.มุ่งสู่ความศักดิ์สิทธิ์ซาเลเซียน” โดยมีบาดหลวงบุญเลิศ ปณีตัธยาศัย คณะซาเลเซียน เป็นผู้เทศน์เตือนใจ ภายใต้ความคิดและเนื้อหาขอพระสมณสาส์นเตือนใจ ความชื่นชมยินดีแห่งพระวรสาร (Evangelii Gaudium) ของสมเด็จพระสันตะปาปา ฟรังซิส ในบรรยากาศของการรับฟัง การเปิดใจ และการภาวนา ของบรรดาผู้เข้าเงียบทุกคน นอกจากนี้ การอยู่ท่ามกลางสมาชิกผู้เข้าเงียบของซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวง ยังเป็นอีกโอกาสหนึ่งแห่งพระพรที่เต็มเปี่ยม ที่สมาชิกทุกคนได้มีโอกาสพบปะ พูดคุย และแบ่งปันก้าวเดินแห่งความศักดิ์สิทธิ์เป็นการส่วนตัว ในบรรยากาศแห่งความไว้วางใจและความเป็นครอบครัว …more photos…
Leave a Reply