เมื่อวันที่ 27 สิงหาคม 2023 หมู่คณะนักบุญยอแซฟ จอมทอง ได้มีพิธีมิสซาขอบพระคุณเพื่อระลึกถึง ซิสเตอร์ระพีพรรณ เจริญรัตน์ ที่บ้านธิดารักษ์ อ.จอมทอง เป็นโอกาสให้ตัวแทนศิษย์เก่าที่เคยอยู่ที่อมก๋อย ดอยสะเก็ด และบ้านธิดารักษ์จอมทอง ได้ร่วมสวดภาวนาอุทิศแด่ดวงวิญญาณของซิสเตอร์ระพีพรรณ และในโอกาสนี้มีสมาชิกกลุ่มพระเมตตาจากวัดพระหฤทัยเชียงใหม่ได้มาร่วมสวดพระเมตตาด้วยซึ่งนับเป็นช่วงเวลาดีที่บรรดาซิสเตอร์ได้พบปะกับศิษย์เก่า เป็นต้น กลุ่มที่เคยอยู่ในการดูแลของซิสเตอร์ระพีพรรณ ก่อบจบพิธีกรรม ซิสเตอร์ยุพดี จารุวิภาค อธิการิณี ได้อ่านประวัติของซิสเตอร์ระพีพรรณ เจริญรัตน์ เพื่อเป็นการแสดงความระลึกถึงอีกครั้ง และตัวแทนศิษย์เก่าได้กล่าวความในใจด้วยหัวใจที่รู้คุณ บรรยากาศของการพบปะในวันนี้เต็มไปด้วยความอบอุ่น สำหรับศิษย์เก่าทั้งหลายมีความรู้สึกเหมือนได้กลับบ้านอีกครั้ง สิ่งนี้นับว่าเป็นผลของเมล็ดพันธุ์ของความดีที่ซิสเตอร์ระพีพรรณได้หว่านไว้ด้วยความรักและพากเพียร …more photos…
ภายใต้พระภูษาของพระนางมารีย์องค์อุปถัมภ์
เมื่อเย็นวันที่ 23 พฤษภาคม 2018 นักศึกษาหอพักเอาซีลีอุม ศาลาแดง พร้อมกับหมู่คณะซิสเตอร์และพนักงานในบ้าน ได้ร่วมใจกันภาวนาภายในวัดน้อยแม่พระองค์อุปถัมภ์ วอนขอพระพรจากพระเจ้า เพื่อเริ่มปีการศึกษาใหม่อย่างดี โดยฝากตัวเองไว้กับพระมารดา หมู่คณะได้จัดเตรียมวจนพิธีกรรม การภาวนาและการถวายสัญญาลักษณ์ต่างๆ พร้อมทั้งดอกกุหลาบถวายแด่พระมารดา ทั้งนี้โดยอาศัยคำเสนอวิงวอนของพระมารดามารีย์องค์อุปถัมภ์ พวกเขาจะประสบความสำเร็จในหน้าที่การเรียน และปกป้องจากภยันตรายทั้งฝ่ายกายและจิตใจ เพื่อให้แต่ละคนเป็นดังก้อนอิฐที่มีสีสรรในความงดงามแห่งพรพิเศษของแต่ละคน และเพื่อทุกวันของชีวิตจะได้ก้าวเดินไปในความรู้คุณต่อพระมาดา…..ท่ามกลางเพื่อนพี่น้อง… more photos…
Leave a Reply