วันที่ 21-22 ตุลาคม 2017 ที่บ้านธารพระพร สามพราน ได้มีการจัดประชุมสมัชชาจิตตาธิการและที่ปรึกษาจากแต่ละบ้านของคณะซาเลเซียนผู้ร่วมงานแขวงไทยโดยมี คุณพ่อสุพจน์ ริ้วงาม ผู้ประสานงานรับดับแขวงคณะ ซาเลเซียน ซิสเตอร์สุภาวรรณ โชติผล ผู้ประสานงานระดับแขวงคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ คุณพรสวัสดิ์ เลิศวิทยาวิวัฒน์ ผู้ประสานงานระดับแขวงคณะซาเลเซียนผู้ร่วมงาน พร้อมด้วยจิตตาธิการและสมาชิกที่ปรึกษาจากแต่ละบ้านรวม 40 ท่าน เพื่อมาร่วมรับทราบทิศทางในการอบรมและการดำเนินงานของคณะทั้งระดับศูนย์กลางและระดับแขวง อันจะนำไปสู่การวางแผนการดำเนินงานของแต่ละบ้าน นับเป็นการพบปะที่มีคุณค่าและมีความหมายอย่างยิ่ง เห็นได้ถึงพลังของฆราวาสซาเลเซียนผู้ร่วมงานที่พร้อมจะเป็นกำลังสำคัญให้กับคณะซาเลเซียนและคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ในสนามงานอภิบาลที่พวกเขาดำเนินชีวิตอยู่ ขอพระเจ้า พระมารดา คุณพ่อบอสโก ตลอดจนนักบุญในครอบครัวซาเลเซียนอยู่เคียงข้าง นำคณะให้เจริญก้าวหน้าเพื่อความดีของพระศาสนจักรไทยต่อไป more photos…
ถ่ายทอด “แนวทางการอบรมสมาชิกผู้เยาว” รุ่นที่ 2
ระหว่างวันที่ 22 – 24 กรกฎาคม 2019 ฝ่ายอบรมคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ จัดให้มีการถ่ายทอดเนื้อหาของหนังสือ “แนวทางการอบรมสมาชิกผู้เยาว์” แก่สมาชิกของคณะเป็นรุ่นที่ 2 จำนวน 30 คน ณ บ้านธารพระพร สามพราน นครปฐม โดยมีบุคลากรผู้ประสานงานฝ่ายอบรมเป็นผู้ถ่ายทอดเนื้อหาในรูปแบบหลากหลาย และมีซิสเตอร์นิตยา เยาวสังข์ เป็นวิทยากรให้แนวการเขียนโครงการชีวิตฝ่ายจิต เพื่อนำไปเป็นแนวทางก้าวเดินฝ่ายจิตของสมาชิกในชีวิตติดตามพระคริสตเจ้าที่เข้มข้นและมีความหมายมากขึ้น นำไปประยุกต์ใช้ในชีวิตการเป็นธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ที่มีคุณภาพและประกอบภารกิจท่ามกลางเด็ก ๆ และเยาวชนตามจิตตารมณ์ของคุณพ่อบอสโกและมาเดอร์มัสซาแรลโลที่เหมาะสมกับยุคปัจจุบัน ในบรรยากาศครอบครัว สมาชิกผู้เข้าร่วมทุกคนได้รับการรื้อฟื้นและเพิ่มพูนสิ่งดี ๆ อีกมากมาย เพื่อการก้าวเดินสู่ความศักดิ์สิทธิ์แบบซาเลเซียนโดยมีพระมารดามารีย์ ณ งานเลี้ยงที่กานาเป็นแบบฉบับและอยู่เคียงข้างตลอดไป โอกาสนี้ ผู้เข้ารับการอบรมขอขอบคุณซิสเตอร์นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวง ที่ได้มอบสิ่งที่ดีงามมากมายและอยู่ท่ามกลางสมาชิกด้วยใจมารดา รวมทั้งทีมวิทยากรทุกคนที่ทำให้ช่วงเวลาของการตักตวงความรู้ ความเข้าใจ ที่จะยกระดับการอบรมตนเองอย่างต่อเนื่องในทุกวัน เป็นช่วงเวลาที่มีคุณค่าอย่างแท้จริง…more photos…
Leave a Reply