ระหว่างวันที่ 8-10 กรกฏาคม 2017 ซิสเตอร์คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ฝ่ายการบริหารจัดการ ได้จัดการอบรมพนักงานโรงเรียนในเครือ ธมอ. และจำนวน 130 คน ที่บ้านสเตลลา มารีส ชะอำ เพชรบุรี โดยมี วิทยากร คุณมานพ ผิวเกลี้ยง ผู้ช่วยผู้อำนวยการฝ่ายสังคมอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ เป็นผู้ให้การอบรม คุณชาญวิทย์ โพธิ์ขาว เจ้าหน้าที่งานโครงการ เป็นฝ่ายสันทนาการ และวิทยากร ตามพระสมณสาร“ความชื่นชมยินดีในความรัก” โดยในเย็นวันที่ 8 สิงหาคม ซิสเตอร์สายสวาท ระดมกิจ รองอธิการิณีเจ้าคณะแขวงอธิการิณีเจ้าคณะแขวงให้ข้อคิดเปิดการอบรมตอนหนึ่งที่ว่า เพื่อชีวิตจะมีความสุขได้ “ให้คิดดี พูดดี ให้กำลังใจกัน” หลังจากนั้นได้มีพิธีบูชาขอบพระคุณ โดยมีคุณพ่อประเสริฐ สมงาม ซดบ. เป็นประธานในพิธี ท่านได้เทศน์แบ่งปัน ให้เราทุกคนที่สำนึกว่าตนเป็นผู้น้อยต่ำต้อย และยากจน แสดงว่าเราเป็นที่โปรดปรานของพระเจ้า การปฏิบัติงานทุกอย่างที่ได้รับมอบหมายอย่างดีและกระทำด้วยความเชื่อในพระเจ้าเท่านั้น ทำให้ทุกสิ่งที่กลับเป็นบุญกุศลสำหรับสวรรค์ https://flic.kr/s/aHsm22scgV
ขอบคุณชีวิตท่าน…ที่เป็นพยาน
เมื่อวันที่ 25 มิถุนายน 2019 พระสังฆราชยอแซฟ ประธาน ศรีดารุณศีล ประมุขสังฆมณฑลสุราษฎร์ธานี เป็นประธานในพิธีปลงศพของซิสเตอร์มาเรีย สปาดาฟอรา สมาชิกคณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์ ธรรมทูตจากประเทศอิตาลี โดยมีพระสังฆราชยอห์น บอสโก ปัญญา กฤษเจริญ ประมุขสังฆมณฑลราชบุรี พระสงฆ์ นักบวชพี่น้องสัตบุรุษ คณะครูและนักเรียนโรงเรียนนารีวุฒิ-สารสิทธิ์ มาร่วมภาวนาสำหรับดวงวิญญาณของซิสเตอร์มาเรีย ที่วัดนักบุญยอแซฟ บ้านโป่ง ราชบุรี ในบรรยากาศของการภาวนา ความรักและความรู้คุณ โดยได้มีการภาวนาตั้งแต่ค่ำวันที่ 22 มิถุนายน 2019 ที่วัดน้อยของโรงเรียนนารีวุฒิ บ้านโป่ง โอกาสนี้ซิสเตอร์อักแนส นิภา ระงับพิษ อธิการิณีเจ้าคณะแขวงแห่งประเทศไทย ได้กล่าวคำขอบคุณแด่พระสังฆราชประธาน พระสังฆราชปัญญา พระสงฆ์ นักบวช พี่น้องสัตบุรุษ คณะครูและนักเรียน ที่ได้มาร่วมภาวนาสำหรับดวงวิญญาณของซิสเตอร์มาเรีย นอกจากนี้ซิสเตอร์นิภาได้กล่าวไว้อาลัยแด่ซิสเตอร์มาเรีย สำหรับชีวิตที่ท่านได้อุทิศเพื่อความดีงามของบรรดาสมาชิกและเยาวชนไทยตลอด 59 ปี ของการเป็นธรรมทูต ทั้งแบบอย่างชีวิตของการเป็นนักบวชแท้ที่ท่านได้มอบให้กับทุกคน ขอพระเจ้าทรงตอบแทนท่านด้วยชีวิตแห่งความสุขตลอดนิรันดร…more photos…
Leave a Reply