เมื่อวันที่ 20 พฤษภาคม 2019 เยาวชนธิดารักษ์เข้ารับการอบรม เรื่อง คุณธรรมกับเยาวชน… สู่ความศักดิ์สิทธิ์ในชีวิตประจำวัน ณ บ้านธิดารักษ์ สามพราน โดย คุณพ่อรณชัย มัทวพันธุ์ เป็นวิทยากร มีผู้เข้าร่วมการอบรม จำนวน 21 คน เยาวชนธิดารักษ์ 15 คน เปรอัสปีรันต์ 4 คน คุณครู 1 คน และซิสเตอร์ 1 คน การอบรมประกอบด้วยการรับฟังบรรยาย เรื่อง คุณธรรม กิจกรรม สันทนาการ ซึ่งช่วงเช้าเป็นเรื่องคุณธรรมเน้น เจตนา และการกระทำ เพื่อให้เยาวชนได้รู้จักตัวเองและผู้อื่น ช่วงบ่ายเรื่องความศักดิ์สิทธิ์ ความศักดิ์สิทธิ์เป็นของเธอ เพื่อให้เยาวชนรู้จักความหมายและเข้าใจถึงความศักดิ์สิทธิ์ว่าเราทุกคนสามารถสร้างได้ในการดำเนินชีวิตประจำวัน…more photos…
อวยพรคริสต์มาสฉบับครอบครัวซาเลเซียน
ค่ำวันที่ 17 ธันวาคม 2020 สมาชิกครอบครัวซาเลเซียน กลุ่มสามพราน พบปะกันอีกครั้งในโอกาสพิเศษที่บ้านธารพระพร สามพราน ซึ่งมีซิสเตอร์คณะธิดาแม่พระองค์อุปถัมภ์เป็นเจ้าภาพจัดเตรียมสถานที่การพบปะเพื่อส่งความสุขโอกาสวันคริสต์มาส โดย คุณพ่อบุญเลิศ ปณีตัธยาศัย อธิการบ้านซาเลเซียน ได้เป็นประธานในพิธีเปิดพระกุมาร และให้ข้อคิดสำหรับทุกกลุ่มที่มาอยู่พร้อมหน้ากันเพื่อเติมเต็มบรรยากาศของครอบครัวซาเลเซียนอย่างอบอุ่น โอกาสนี้ คุณพ่อมานะชัย ธาราชัย อธิการโรงเรียนอาชีวะดอนบอสโก กรุงเทพฯ นำศิษย์ปัจจุบันและศิษย์เก่ามาร่วมร้องเพลงส่งความสุขด้วย ซึ่งเป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่งดงามและช่วยเพิ่มบรรยากาศแห่งความสุขยินดีให้มีมากขึ้น หลังจากที่สมาชิกทุกกลุ่มส่งความสุขด้วยบทเพลงและมอบของขวัญคริสต์มาสซึ่งกันและกันแล้ว จึงเป็นช่วงเวลาการรับประทานอาหารแบบครอบครัวในบริเวณหน้าบ้านธารพระพร …more photos…
Leave a Reply